บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

ปัญหารถติดแก๊ส

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ไปที่หน้า : 1, 2  Next
ผู้ตั้งข้อความ
YaMaJiJa
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ปัญหารถติดแก๊ส   Sun Aug 28, 2011 4:50 pm

ผมพึ่งไปติดแก็สมาครับ วันแรกก็ดี แต่วันต่อมา เวลาจอดรถ หรือเบาเครื่อง จะดับอย่างเดียวเลย เป็นเพราะอะไรครับ ผู้รู้ Crying or Very sad No
ขึ้นไปข้างบน Go down
ka_sem.k
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Sun Aug 28, 2011 4:57 pm

ลองตั่งรอบเดินเบาดูนะให้อยู่ซัก8-9พัน วันนิผู้รู้ไปเที่ยวกันน่ะเดวรอผู้รู้อีกที
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Sun Aug 28, 2011 10:54 pm

เป็นแบบหัวฉีดหรือระบบดูดครับผม
http://nvclub.thai-forum
Omanlnw
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Aug 29, 2011 9:01 am

ต้องรองให้ร้านที่ติดตั้งปรับจูนให้ใหม่น่าจะไม่มีปัญหานะคับ
เพราะรถผมไปติดมาใหม่ก็ไม่ค่อยลงตัวเท่าไร ก็เลยให้ร้านที่ติดตั้งมาปรับให้ใหม่ก็ดีขึ้นนะคับ
santi
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Aug 29, 2011 10:33 am

รถผมก็เป็นเหมือนกันตอนติดมาใหม่ๆ กว่าจะเข้าที่ได้ก็ปรับตั้งรอบ 3-4ครั้ง
dew
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Aug 29, 2011 12:54 pm

ka_sem.k พิมพ์ว่า:
ลองตั่งรอบเดินเบาดูนะให้อยู่ซัก8-9พัน วันนิผู้รู้ไปเที่ยวกันน่ะเดวรอผู้รู้อีกที

น่าจะเกิดจากแก๊สหนาไปครับ Very Happy

ตั้งรอบเดินเบา 8-9 พัน พิมผิดป่าวค๊าบ 8-9 ร้อยพอคับ Very Happy
YaMaJiJa
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Aug 29, 2011 3:03 pm

ของผม เป็นแบบดูด ครับ เด๊ววันนี้ต้องเอาไปให้ร้านลองปรับอีกที
beer_bangbon
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Aug 29, 2011 4:04 pm

หายเร็วๆครับ
ka_sem.k
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Aug 29, 2011 5:58 pm

dew พิมพ์ว่า:
ka_sem.k พิมพ์ว่า:

น่าจะเกิดจากแก๊สหนาไปครับ Very Happy

ตั้งรอบเดินเบา 8-9 พัน พิมผิดป่าวค๊าบ 8-9 ร้อยพอคับ Very Happy
ว๊ากกกกก ทำตามทิผมบอกรึป่าวนั่น8-9พันมีหวังลูกสูบกระเดนแน่ ขออภัยพิมผิด อิอิ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Aug 29, 2011 10:05 pm

น่าจะเสร็จแล้วล่ะพี่555
YaMaJiJa
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Tue Aug 30, 2011 11:28 am

พอดีเมื่อวาน ร้านปิดคร๊าบบบ T_T วันนี้ไปใหม่
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Tue Aug 30, 2011 9:16 pm

แล้วเป็นยังไงมั่งครับ
nuinv
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Thu Sep 01, 2011 7:57 am

ของผมก็เหมือนกันครับจอดรถ รอบคอยจะตกเหมือนจะดับครับ พอปิดแอร์ไม่เป็นไรครับ มีใครแนะนำได้บ้างครับว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ
nuttza
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Fri Sep 02, 2011 7:33 am

เอาไปจูนไปปรับใหม่อย่างเดียวเลย รถติดแก๊สระบบดูด ต้องเข้าอู่ปรับจูนเป็นประจำ
Petch
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Fri Sep 02, 2011 9:00 am

nuinv พิมพ์ว่า:
ของผมก็เหมือนกันครับจอดรถ รอบคอยจะตกเหมือนจะดับครับ พอปิดแอร์ไม่เป็นไรครับ มีใครแนะนำได้บ้างครับว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ

ธรรมดาเวลาเปิดแอร์ตัวชดเชยมันจะทำงานนะ ลองเช็คตัวนี้ก่อน

หรืออีกประเด็นหนึ่งระบบดูดคือจูนบางไป พอเปิดแอร์โซลินอยด์เปิดอากาศเข้า ส่วนผสมบางเลยไม่มีแรง <= อันนี้เดาเอาตามประสบการณ์
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Sun Sep 04, 2011 12:39 pm

ลองสังเกตุเวลาที่เราปรับจูนเองดีกว่ามั๊ย ผมว่ารถเราติดมาแล้วน่าจะทำได้นะครับ ค่อยๆปรับค่อยๆหมุน เดี๋ยวก็เก่งเองครับ
koonay
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Sun Sep 04, 2011 9:18 pm

อยากติดแก๊สเหมือนกัน แต่กลัวมีปัญหา
พี่ชายก็บอกว่าไม่ต้องติดหรอก
รบกวนถามคนที่ติดแล้วหน่อยนะคะ
ว่ามีปัญหาอะไรบ้างรึเปล่า
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Sun Sep 04, 2011 9:30 pm

ปัญหาเรื่องอะไรเหรอครับ แล้วพี่เค้าขับรถอะไรอยู่อ่ะครับ อย่ากลัวครับ เอาเป็นว่ามีตังค์เหลือใช้อีกเยอะเลยนะถ้าติดแล้วอ่ะครับ

รบกวนบอกรุ่นรถหน่อยครับ เดี๋ยวจะวิเคราะห์ให้ครับ
koonay
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Sun Sep 04, 2011 10:00 pm

NV VAN ค่ะ
nuinv
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Sep 05, 2011 7:44 am

ผมกำลังทดลองจูนอยู่ครับไม่รู้ถูกหรือเปล่าครับ หม้อต้มของผม blue star ครับ ผมไม่แน่ใจ เซ้นและ ไดเดิล ของผมใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่าครับ เซ้นจะอยู่บนเป็นทองเหลืองปากแฉก และ ไอเดิลเป็นพาสติกสีดำอยู่ด้านล่างเซ้นปากแฉกเหมือกันครับ ช่วยแนะนำด้วยครับไม่รู้จะถูกหรือเปล่า
Petch
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Sep 05, 2011 9:57 am

koonay พิมพ์ว่า:
NV VAN ค่ะ

NV VAN ส่วนใหญ่เป็นเครื่องคาร์บู ซึ่งเข้ากันกับแก๊สได้ดีอย่างลงตัว ยิ่งรถเก่าๆหน่อยบางคัน ติดแก๊สเครื่องเดินเรียบกว่าใช้น้ำมันอีก

อย่าไปกลัวครับ ติดแก๊สไม่มีอะไรน่ากลัวส่วนใหญ่คิดไปเองและฟังเขามา ซึ่งเขาคนนั้น(คนไหนก็ไม่รู)ก็ไม่ได้ติดแก๊ส ฟังเสียงคนติดแก๊สตัวจริงในนี้แล้วจะเข้าใจ
Petch
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Sep 05, 2011 10:55 am

nuinv พิมพ์ว่า:
ผมกำลังทดลองจูนอยู่ครับไม่รู้ถูกหรือเปล่าครับ หม้อต้มของผม blue star ครับ ผมไม่แน่ใจ เซ้นและ ไดเดิล ของผมใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่าครับ เซ้นจะอยู่บนเป็นทองเหลืองปากแฉก และ ไอเดิลเป็นพาสติกสีดำอยู่ด้านล่างเซ้นปากแฉกเหมือกันครับ ช่วยแนะนำด้วยครับไม่รู้จะถูกหรือเปล่า

ว่างๆถ่ายรูปมาลงครับ บางทีอาจพอแนะนำได้ แต่ไม่ว่าหม้อยี่ห้อไหนก็ใช้หลักการคล้ายกัน คือ
- ไอเดิ้ล จะเป็นตัวจ่ายแก๊สจากถัง เปิดน้อยจ่ายน้อย เปิดมากจ่ายมาก ไม่เกี่ยวกับแรงดูดจากเครื่อง ส่วนมากจะเป็นปุ่มเล็กๆ
- เซ๊นส์ จะเป็นจ่ายแก๊สตามแรงดูดจากเครื่อง เหยียบมากจ่ายมาก ไม่เหยียบไม่จ่ายหรือจ่ายน้อย ลักษณะจะเป็นแผ่นไดอะแฟรม แล้วปุ่มปรับเซ๊นส์จะเป็นการปรับค่าความแข็งของสปริงที่ทำงานร่วมกับแผ่นไดอะแฟรม ปุ่มเซ๊นส์จะใหญ่กว่าไอเดิ้ล

อันนี้เป็นแนวทางเบื้องต้น ในการปรับจูนแก๊ส

ถ้าเป็นวิธีของผมในการปรับจูนแก๊ส ในรอบเดินเบาผมจะใช้ไอเดิลเป็นหลักให้เซ๊นส์มาเกี่ยวข้องน้อยที่สุด เพื่อที่ว่าใช้ไปนานๆกรองเริ่มตันหรือเปลี่ยนกรองใหม่ เครื่องจะไม่ค่อยรวนไม่ต้องจูนใหม่ แต่ถ้าเป็นวิธีตามเน็ทที่ผมเคยค้นเจอส่วนมากจะเน้นเซ๊นส์ตั้งแต่เริ่มเดินเบา อันนี้แล้วแต่ชอบ

วิธีของผมคร่าวๆสมมติว่าจูนพีคได้แล้ว
- พยายามปิดเซ๊นส์ให้ได้ด้วยการปรับ/คลายไอเดิ้ลออกมาเพื่อจ่ายแก๊สในรอบเดินเบา เมื่อปิดเซ๊นส์ได้หมดก็ปรับจูนไอเดิ้ลจนนิ่ง จากจุดที่นิ่งถ้าหมุนเข้ารอบจะตกและกระตุกถ้าหมุนเข้าอีกเพราะแก๊สไม่พอ ถ้าหมุนออกก็จะมีจุดหนึ่งที่รอบเริ่มตกเพราะแก๊สท่วม ตอนผมจูนผมจะมาร์คไอเดิ้ลไว้ทั้งสามตำแหน่งคือ

1.จุดที่รอบเริ่มตกจนกระตุกเพราะแก๊สไม่พอ - 2.จุดนิ่ง(รอบสูงกว่าจุดที่1และ3) - 3.จุดที่รอบเริ่มตกเพราะแก๊สท่วม

ถ้าเราปรับไว้ที่จุดที่ 2 เวลาเปิดแอร์รอบเครื่องจะตก และเวลามีโหลด(เปิดพัดลม เปิดไฟหรี่ไฟหน้า) รอบจะไม่ค่อยขึ้น

- ผมจะปรับไอเดิ้ลไว้ประมาณระหว่างตำแหน่งที่ 1 กับ 2 ค่อนไปทางตำแหน่งที่ 1 ซึ่งรอบจะตกนิดหน่อย จากนั้นคลายเซ๊นส์ออกมาเพื่อช่วยจ่ายแก๊สให้รอบกลับไปนิ่งและสูงเท่ากับตำแหน่งที่ 2 จากนั้นก็ไปลองขับ ถ้าเร่งดีตอบสนองดี ก็จบ (ส่วนมากของผมจะจบ) แต่ถ้ารู้สึกว่าอืด(เหยียบคันเร่งเยอะแต่รถไม่ค่อยวิ่ง)ก็คลายเซ๊นส์ออกมานิดหนึ่ง และอาจต้องปิดไอเดิ้ลเข้าไปด้วย ส่วนถ้าเร่งแล้วรอรอบก่อนจากนั้นก็รอบมาพรวดพราด แสดงว่าเซ๊นส์อ่อน แก๊สเยอะ ก็ปิดเซนส์เข้าไปและอาจต้องเปิดไอเดิ้ลออกมาช่วยเดินเบา

สุดท้ายจูนแก๊สขึ้นอยู่กับผู้ขับว่าอยากได้แบบไหน ไม่มีสูตรตายตัว และการหมุนพยายามหมุนทีละนิดและช้าๆ
koonay
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Sep 05, 2011 4:55 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ แต่จะติดที่ไหนดีคะมีร้านแนะนำรึเปล่า
ตอนนี้เอ๋อยู่กระทุ่มแบน สมุทรสาคร มีที่ไหนใกล้ ๆ บ้างคะ
แล้วราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
จะได้เก็บเงินถูกค่ะ
Petch
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Mon Sep 05, 2011 7:07 pm

ถ้าอยู่ใกล้เมืองชลพอแนะนำได้ แต่นี่อยู่ไกลกันคงได้แต่ส่งแรงใจ 555555555555
nuinv
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหารถติดแก๊ส   Tue Sep 06, 2011 7:38 am

[img][/img]ผมส่งรูปหม้อต้ม Blue Star มาให้ดูครับอยากทราบว่าอันไหนปุ่มเซ้นและปุ่มไอเดิลครับ

ปัญหารถติดแก๊ส
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 2ไปที่หน้า : 1, 2  Next