NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
poo bangbon
NCT FRESHY

nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeThu Sep 01, 2011 6:19 am

ผมสมาชิกใหม่ขอฝากตัวกับพี่ๆด้วยนะครับ คือผมใช้NVอยู่ครับซื้อมาจากเต้นใช้ได้ประมาณ1ปีครึ่งแล้วเดิมๆมาไม่ได้ติดแก๊สผมมาติดทีหลังเมื่อสองสามวันที่ผ่านมาเครื่องมันมีปัญหาครับคือตอนแรกสายแว็คคั้มมันแตกผมก็เปลี่ยนใหม่ทั้งชุดเลยแล้วก็ขับมาได้2วันรถก็มีอาการแปลกๆคือเช้าๆจะสตาร์ทติดง่าย แช๊ะเดียวก็ติดไม่ต้องเหยีบคันเร่าส่ง พอเครื่องร้อนจะสตาร์ทไม่ค่อยติด2-3แช๊ะและต้องเหยีบคับเร่งส่งด้วยถึงจะติด(อาการนี้เป็นมานานแล้วก่อนที่สายแว๊คคั่มจะแตก)ต่อมาก็วิ่งอยู่ดีๆไปเรื่อยๆอยู่ๆเครื่องดับเฉยเลยต้องรีบปลดเกียร์แล้วสตาร์ทก็ไปต่อที่นี้ติดไฟแดงจอดรออยู่ปลดเกียร์Nเครื่องเดินปกติอยู่ๆก็ดับอีกพอสตาร์ทก็วิ่งไปได้ต่อเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นพอเบาเครื่องจะเลี้ยวเข้าซอยพ่อเจ้าพระคุณ ดับอีกเป็นมาแบบนี้3วันแล้วครับเอาเข้าอู่เปลี่ยนหัวเทียนกับสายก็เหมือนเดิมช่างบอกว่าตรงจานจ่ายมันมีไฟรั่ววันนี้ผมจะไปเอาของมาให้ช่างตามที่ช่างบอก พี่ๆทุกท่านช่วยแนะนำด้วนนะครับ เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะมารายงานผลต่อว่าหลังจากเปลี่ยนคอยกับจานจ่ายแล้วจะเป็นยังไง
ขึ้นไปข้างบน Go down
NoteBangsaen
NCT FRESHY
NoteBangsaen

nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeThu Sep 01, 2011 12:09 pm

รอฟังผลคัฟ Very Happy
poo bangbon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeFri Sep 02, 2011 5:50 am

มาแว้วววววครับเมื่อวานไปเอาของมาแส้วใส่เข้าไปเปลี่ยนสายหัวเทียนแล้วสรุปแว่..................เหมือนเดิมครับอีกอย่างพอตอนเหยีบคันเร่งมีควันดำออกมาด้วยเอางัยดีครับบบบบบ.ช่วยด้วย!!!!!!!
Petch
NCT FRESHY
Petch

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeFri Sep 02, 2011 9:17 am

เครื่องคาร์บูหรือหัวฉีดครับ บางทีอาจพอแนะนำได้

สมมติว่าเป็นเครื่องคาร์บูนะ
- เช็คให้มั่นใจว่าต่อสายแวคคั่มถูก
- เครื่องร้อนสตาร์ทยาก => ลองแกะจานจ่ายมาเช็ค/คอยล์ไฟ อีกที ตั้งไฟอ่อนไฟแก่ให้พอดี
- เหยียบคันเร่งมีควันออก แสดงว่าเผาไหม้ไม่หมด เกิดจากส่วนผสมหนาและหรือไฟไม่แรง
poo bangbon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeFri Sep 02, 2011 2:24 pm

เครื่องหัวฉีดครับ
จานจ่ายกับคอยเช็คยังไงครับพี่ Petch
Petch
NCT FRESHY
Petch

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeFri Sep 02, 2011 3:25 pm

poo bangbon พิมพ์ว่า:
เครื่องหัวฉีดครับ
จานจ่ายกับคอยเช็คยังไงครับพี่ Petch

เอาแบบลูกทุ่งนะครับ ตรงนี้ช่างที่คุณไปทำมาอาจเช็คให้แล้วหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ สมมติว่ายังไม่ได้เช็คละกัน
คันเก่าผมก็หัวฉีด ผมทำแบบนี้
1. สตาร์ตเครื่อง แล้วเปิดฝากระโปรง
2. สวมถุงมือที่สามารถกันไฟช๊อตได้ ถอดปลักหัวเทียนทีละหัว แล้วใส่คืน ให้สังเกตว่าหัวไหนถอดแล้วเครื่องไม่ค่อยกระตุกจำไว้ให้ดีว่ามันน่าจะมีปัญหา ส่วนหัวไหนที่ถอดแล้วเครื่องกระตุกไม่ต้องสนใจแสดงว่ามันไม่มีปัญหา
3. สมมุติว่ามีปัญหาอยู่หัวหนึ่งที่สูบ 3 ละกัน ตรงนี้มันอาจจะมีปัญหาตั้งแต่ที่ 1.หัวเทียน => 2.สายหัวเทียน => 3.หรือสุดท้ายหน้าสัมผัสในจานจ่าย ให้ไล่เปลี่ยนตามลำดับ 1-2 ถ้าหายก็จบ
4. ถ้าไม่หาย ก็เปิดจานจ่ายออกมา เพื่อดูว่าตัวโรเตอร์ซึ่งเป็นตัวจ่ายไฟจากคอยล์ไฟไปยังหัวเทียนผ่านสายหัวเทียนนั้น ถ้าหน้าสัมผัสมันเป็นรอยไหม้ มี 2 อย่างคือ ซื้อจานจ่ายใหม่หรือไปเซียงกงเพื่อหาตัวนี้มาเปลี่ยน
5. อีกนิดหนึ่งเกือบลืม ตอนถอดหัวเทียนให้สังเกตประกายไฟด้วยนะ ถ้ารู้สึกว่าประกายไฟไม่ค่อยแรง ให้เปลี่ยนคอยล์ไฟด้วยตัวละ 700 บาท

แต่เนื่องจากเห็นบอกว่ามีควันดำ และเป็นเครื่องหัวฉีดด้วย ผมเลยมีความเห็นเพิ่มว่าน่าจะเกิดจากแอร์โฟลว์สกปรกหรือร้ายสุดคือเสีย วิธีแก้เบื้องต้นไปหาซื้อสเปรย์ล้างคอนแทค (Contact cleaner) จากนั้นถอดกรองอากาศออกแล้วฉีดสเปรย์ลงไปที่ปากไอดี ตรงตำแหน่งเซนเซอร์ซึ่งเป็นรูเล็กๆ เอาให้ชุ่มไปเลย รอสักครู่กะว่ามันแห้ง ประกอบกรองกลับ แล้วสตาร์ทเครื่องเบิ้ลสัก2-3 ที ถ้าหายก็จบ ถ้าไม่หาย แนะนำเข้าศูนย์เพื่อให้เขาเช็คคอนซัลท์ดู

หวังว่าคงช่วยนะ 5555
poo bangbon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeSun Sep 04, 2011 8:27 am

แจ้งความคืบหน้าครับแกะไปแกะมาช่างจะเช็คแรงดันหัวเทียนเอาหัวเทียนออกแล้วลองสตาร์ทดูปรากฎว่ามีน้ำมันพุ่งออกจากสูป3/4ลองเช็คหัวฉีดดูเจอตัวONE WAYรั่วมีน้ำมันไหลออกokซื้อone wayมาเปลี่ยนพอสตาร์ทได้แล้วอาการต่อมาคือพอเครื่องเดินน้ำมันอยู่เสียงท่อไอเสียออกมาเป็นลูกๆต่างจากการเดินเครื่องด้วยแก็สเครื่องเดินเรียบไม่มีปัญหายกขั้วหัวเทียนออกดูแต่ละหัวก็เดินเท่ากันทุกหัวแต่ถ้าเดินน้ำมันแล้วลองยกขั้วหัวเทียนออกทีละหัวหัว1okมมีผลต่อเครื่องหัว2ก็ok หัว3พอยกออกไม่มีอะไรเกิดขึ้นหัว4ก็okมีผลต่อเครื่องลองเปลี่ยนหัวเทียนก็เหมือนเดิมครับ
Petch
NCT FRESHY
Petch

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ   nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ I_icon_minitimeMon Sep 05, 2011 9:51 am

poo bangbon พิมพ์ว่า:
แจ้งความคืบหน้าครับแกะไปแกะมาช่างจะเช็คแรงดันหัวเทียนเอาหัวเทียนออกแล้วลองสตาร์ทดูปรากฎว่ามีน้ำมันพุ่งออกจากสูป3/4ลองเช็คหัวฉีดดูเจอตัวONE WAYรั่วมีน้ำมันไหลออกokซื้อone wayมาเปลี่ยนพอสตาร์ทได้แล้วอาการต่อมาคือพอเครื่องเดินน้ำมันอยู่เสียงท่อไอเสียออกมาเป็นลูกๆต่างจากการเดินเครื่องด้วยแก็สเครื่องเดินเรียบไม่มีปัญหายกขั้วหัวเทียนออกดูแต่ละหัวก็เดินเท่ากันทุกหัวแต่ถ้าเดินน้ำมันแล้วลองยกขั้วหัวเทียนออกทีละหัวหัว1okมมีผลต่อเครื่องหัว2ก็ok หัว3พอยกออกไม่มีอะไรเกิดขึ้นหัว4ก็okมีผลต่อเครื่องลองเปลี่ยนหัวเทียนก็เหมือนเดิมครับ

แสดงสูบ 3 มีปัญหา คงต้องไล่ต่อว่าเกิดจากส่วนไหนบ้าง
- ระบบไฟน่าจะไม่มีปัญหา เห็นบอกว่าเดินแก๊สได้เรียบ
- ระบบฉีดน้ำมัน มีปัญหา คงต้องแก้จุดนี้ เช็คหัวฉีด, Regulator และอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับการฉีดน้ำมัน ไปทีละจุด

ก็น่าจะจบ

nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ
» ..NV เครื่อง 1600 คาบู ดับไปเฉยๆ เกิดจากสาเหตุอะไรบ้าง ตรวจระบบไฟก็ีมี น้ำมันมา แก๊สมา ???
» NISSAN NV ของดีราคาถูกสำหรับครอบครัว รถแห่งตำนานที่ถูกลืม
» Nissan NV VAN Y11 SR20VE CVT M6
» ลิ้นหน้า Nissan NV ใช่แบบนี้หรือเปล่า ?