บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
whoon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Thu Sep 15, 2011 5:02 pm

รบกวนสอบถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ (รถเดิมๆStandard ไม่โหลด)
ผมเปลี่ยนยางมาใหม่ 4 เส้น เปลี่ยนโช๊คใหม่ทั้ง 4 ตัว
ใช้งานมาประมาณ 4 เดือน สังเกตุเห็นว่าล้อหลังทั้ง 2 ข้าง
- หน้ายางสึกหรอไม่เท่ากัน
- กินด้านในและเป็นบั้งๆเล็กน้อย
จะแก้ไขยังไงดีครับพี่ๆ เริ่มเหนื่อยละ ทำมาเยอะ!

ข้อมูลเพิ่มเติม
- ท้ายรถมีถังแก็สขนาด60ลิตร
- มีหลังคาแคป
- รถเดิมไม่โดนชน
Shocked Shocked Shocked Shocked
ขึ้นไปข้างบน Go down
TopRy
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Fri Sep 16, 2011 11:06 pm

ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่ครับ
http://TopTennisCourtPaint.multiply.com
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Sat Sep 17, 2011 9:29 pm

ผมเปลี่ยนยางมาใหม่ 4 เส้น เปลี่ยนโช๊คใหม่ทั้ง 4 ตัว
ใช้งานมาประมาณ 4 เดือน

ยางใหม่ด้วย เปลี่ยนโช้คใหม่อีก กินล้อหลังอีกต่างหาก ผมว่าทุกอย่างใหม่หมดก็ไม่น่าจะกินนะครับ

ไม่งั้นก็เป็นที่ลูกปืนล้อแล้วล่ะครับหรือปริงมันล้า ลองรอท่านอื่นมาตอบก่อนนะครับ
http://nvclub.thai-forum
green nv#032
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Mon Sep 19, 2011 10:07 am

ลองสลับยางคู่หน้ามาไว้คู่หลัง แล้วตั้งศูนย์ใหม่ แล้วลองใช้งานดูก่อนครับ
bestzaa1
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Tue Sep 20, 2011 7:59 pm

ไม่รู้คำตอบ รอคนชัวๆมาตอบดีกว่า
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Tue Sep 20, 2011 10:01 pm

bestzaa1 พิมพ์ว่า:
ไม่รู้คำตอบ รอคนชัวๆมาตอบดีกว่า

แหมถ้ามีไม้เอกหลุดออกมาเติม ( ชัว ) เนี่ยมีเสียวเลยนะเนี่ยน้องเบสสสสสสสสสสสสส555
bangnv_sr
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Wed Sep 21, 2011 12:48 am

ลองเอาล้อไปจี้ที่ร้านยางดูครับ
NoteBangsaen
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Wed Sep 21, 2011 10:43 pm

เคยบรรทุกหนักมากๆมั๊ยคับ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Thu Sep 22, 2011 9:57 pm

มาถามแล้วก็เงียบเลย ไม่รู้ไปทำมายัง
TEERASIT
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Fri Sep 23, 2011 11:49 am

เติมลมเท่าไหร่ครับ ....
whoon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Fri Sep 23, 2011 6:51 pm

ขอบคุณทุกคำแนะนำและกำลังใจครับ...

ถามทางร้านตั้งศูนย์เขาว่ารุ่นนี้ตั้งศูนย์ล้อหลังไม่ได้เพราะเป็นคานแข็ง

ตอนนี้มีช่างแนะนำว่าเป็นที่สปริงล้า และโช๊คควรเปลี่ยนเป็นโช๊คแก๊สครับ

แต่ยังไม่ได้ทำเลยครับ Sad

เพิ่มเติมนะครับ ... ช่วยแนะนำสปริงกับโช๊คหลังให้ด้วยนะครับ ว่าใช้ของอะไรกันดีครับ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Fri Sep 23, 2011 9:51 pm

อย่าปล่อยให้กินมากนะครับ เดี๋ยวได้เปลี่ยนล้ออีก
TEERASIT
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Sat Sep 24, 2011 3:38 pm

ยาง size ไหน ยี่ห้ออะไรครับ บางทียางราคาถูกโครงสร้างยางมันไม่ต่อยดี
เติมลมเท่าไหร่ครับ <<< ที่ถามเพราะ ถ้าเติมลมอ่อน ...ยางจะกินขอบเยอะกว่าปกติครับครับ
และล้อหลัง มุม Camber จะเอียงนิดๆเป็นปกติครับ ส่วน Toe in out ตั้งไม่ได้อยู่แล้วครับ
ไม่เกี่ยวกับโช๊คหรือสปริงครับ (อย่าไปเชื่อช่างมาก)
บางทีจุดเล็กๆที่เรามองข้าม ไปเหมือนเส้นผมบังภูเขา

วิธีแก้ไข สลับหน้ายางเอาตามระยะ ~ 20,000 โล
สลับตาม Rotation หน้ายางนะครับ ...
สปริงล้า ไม่เกี่ยวกับกับกินหน้ายางครับ
เพราะ คานแข็ง NV มันเป็นระบบ ให้คานตั้งฉากเป็นระนาบเดียวกับถนนอยู่แล้ว
ส่วนใหญ่เปอร์เซ็นการล้า จะเกิดเท่าๆกันทั้งสองข้าง ถ้าสปริงมันล้าไม่เท่ากัน จะเกิดอาการรถเอียง
แต่ คานหลังมีคาน ไขว้อยู่ตัวนึง ตัวนั้นจะบังคับไม่ให้ รถเอียง

อ่อ ผมใช้ยาง 195-55 r15 ครับ เช็คลมทุกสองสัปดา ที่ 32k สลับยาง ที่ทุกๆ 15,000 k
เคยปล่อยย้วยสุด 28 ขับแล้วย้อยๆ ....
โช๊ค หลังน้ำมันเดิมๆ

กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Sun Sep 25, 2011 10:13 pm

ผมเช็คลมทุกวันคับพี่ ลมหายยยยยยยยยยยยยยยยใจ555
whoon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Mon Sep 26, 2011 11:57 am

เดิมๆครับ 185/65R14 ลมยาง 32ปอนด์
อาการคือเป็นบั้งและกินด้านในอย่างเดียว หน้ายางด้านอกไม่มีปัญหาครับ
ขนของหนัก นานๆมีบ้างครับ ปกติจะวิ่งตัวเปล่ารับภาระแค่หลังคาและถังแก๊สเท่านั้น

เดือนนี้โดนจัดหนักทั้งเดือน เริ่มจากวาล์วรั่ว ==> เปิดฝา ปาดฝาสูบ เปลี่ยนยางตีนวาล์ว และอื่นๆ
ช่วงล่างหน้าเปลี่ยนทุกชิ้น ตั้งกะยางหิ้วเครื่อง ยันลูกหมากต่างๆ ก็ไม่ยอมหายดังก๊อกๆ เสียงมันหลอนมากครับ
สรุปเจอแร็คเริ่มรั่วและน็อตล็อคแกนคลายตัว(สงสัยเจ้าของเก่าเอาไปเปลี่ยนชุดซ่อมแล้วขันไม่แน่น)

ล่าสุดเจอของแข็งเข้าให้อีกแล้วครับ ซีลหน้าเครื่องรั่วน้ำมันเครื่องไหลออกหมด
ตอนนี้พาไปทำแผลอยู่ครับ
ไหนๆก็ไหนๆแล้วก็เลยจัดแร็กพวงมาลัยเส้นใหม่เข้าไปให้อีกดอก จะได้ไม่บ่นก๊อกๆแก๊กๆ รำคาญมามากละ

ความวัวไม่ทันหาย ความควายก็เข้ามาแทรก Laughing
TEERASIT
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Mon Sep 26, 2011 8:03 pm

ยางยี่ห้อไรค้าบบบบ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Mon Sep 26, 2011 8:23 pm

whoon พิมพ์ว่า:
เดิมๆครับ 185/65R14 ลมยาง 32ปอนด์
อาการคือเป็นบั้งและกินด้านในอย่างเดียว หน้ายางด้านอกไม่มีปัญหาครับ
ขนของหนัก นานๆมีบ้างครับ ปกติจะวิ่งตัวเปล่ารับภาระแค่หลังคาและถังแก๊สเท่านั้น

เดือนนี้โดนจัดหนักทั้งเดือน เริ่มจากวาล์วรั่ว ==> เปิดฝา ปาดฝาสูบ เปลี่ยนยางตีนวาล์ว และอื่นๆ
ช่วงล่างหน้าเปลี่ยนทุกชิ้น ตั้งกะยางหิ้วเครื่อง ยันลูกหมากต่างๆ ก็ไม่ยอมหายดังก๊อกๆ เสียงมันหลอนมากครับ
สรุปเจอแร็คเริ่มรั่วและน็อตล็อคแกนคลายตัว(สงสัยเจ้าของเก่าเอาไปเปลี่ยนชุดซ่อมแล้วขันไม่แน่น)

ล่าสุดเจอของแข็งเข้าให้อีกแล้วครับ ซีลหน้าเครื่องรั่วน้ำมันเครื่องไหลออกหมด
ตอนนี้พาไปทำแผลอยู่ครับ
ไหนๆก็ไหนๆแล้วก็เลยจัดแร็กพวงมาลัยเส้นใหม่เข้าไปให้อีกดอก จะได้ไม่บ่นก๊อกๆแก๊กๆ รำคาญมามากละ

ความวัวไม่ทันหาย ความควายก็เข้ามาแทรก Laughing

ถ้าเป็นหนักอีกรอบ ผมว่าเปลี่ยนเครื่องดีกว่านะครับ จะคุ้มกว่ากันครับ
kangnv95
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Thu Oct 20, 2011 7:30 am

ถ้ากินจากด้านใน ด้านหน้าปรับมุมแคมเบอร์ครับ ในกรณีรถโหลดมากๆ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ   Fri Oct 21, 2011 11:31 am

บูชยางโช้คหลังบน-ล่างก็มีส่วนนะครับ ตอนเปลี่ยนโช้คมาใหม่อ่ะ เค้าไส่ตัวเดิมหรือว่าตัวใหม่ให้ครับ แล้วสปริงล้าก็มีส่วน เพราะทำให้หน้ายางฝืนไปข้างใดข้างนึงเวลาเข้าโค้งครับ

ยางหลังกินด้านในเพราะอะไรครับ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1