NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ

Go down 
TEERASIT
mangginoon
6 posters
ผู้ตั้งข้อความ
mangginoon
NCT FRESHY
mangginoon

ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeSat Sep 24, 2011 6:49 pm

ตัวกระบะนะครับ

เคยอ่านจเอในคลับว่า มี สวิทประตูด้านเดียวฝั่งคนขับ ฝั่งคนนนั่ง ไม่มี

เวลาเปิดประตูไฟจะไม่ติด (ของผมมีสวิทอยู่แต่เป็นแบบลงกราวด์และไม่ได้ต่อใว้ เปิดประตูไฟไม่ติด)

ความต้องการคือ อยากให้ฝั่งคนนั่งเปิดประตูแล้วไฟติด + ใส่ไฟส่องเท้าเพิ่มเข้าไป ให้ทำงานเวลาเปิดประตู

ไม่ทราบว่าจะต่อยังไงครับ

ปล.ผมลองแกะดู ตัวสวิทฝ่งคนนั่งมันเป็นสวิทย์ไฟเลยนี่ครับ หาสวิทเหมือนกันมาต่อพ่วงกันได้หรือเปล่า

ปล.2 ผมติดกันขโมย+เซนทัลล็อคด้วย มันจะต่อได้ใหมครับ

ขึ้นไปข้างบน Go down
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeSat Sep 24, 2011 10:47 pm

การต่อไฟส่องเท้า

ที่ตัวสวิทซ์ ขอบประตู จะมีสายไฟเป็น ปลั๊ก เสียบ ให้เดินไฟมาที่ ขั่วลบของไฟที่ต้องการต่อ

แล้วหา แหล่งกำเนินไฟ ที่จุดบุหรี่ก็ได้ จั้ม ขั้ว + มาครับ

ต่อลบ เป็น ตัว Y ขนานกันไปเลยครับ คือง่ายๆ
ลากขั้วลบ จากสวิท ประตูไปหา ไฟเพดาน กับไฟส่องเท้าครับ ... แยกสายนะครับฝั่งละเส้น

ปล. สวิทฝั่งผู้โดยสารเป็น จุกอุดไว้เฉยๆครับ
mangginoon
NCT FRESHY
mangginoon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeSat Sep 24, 2011 11:33 pm

ครับผม ตอนแรกผมก็คิดว่ามันจะเป็นแบบนั้นเคยแกะ AE มามันก็ต่อแบบนี้ แต่

รถผม ตรงสวิทช์์ประตู มันเป็น สวิทช์ ไฟ 12 เลยครับ คือมีไฟวิ่งมาที่สวิทช์ เวลากดมันก็ตัดเวลาปล่อยมันก็ติด ซึ่งสายไฟไล่ดูมันไปต่อเข้ากล่อง กันขโมยครับ
เข้าใจว่า เป็นกันขโมยเวลาคนมาเปิดรถมันจะดัง (รถซื้อต่อมาครับติดรถมาแบบนี้)

ส่วนฝั่งคนนั่นนั้นได้ใส่ สวิทช์แบบลงกราวด์มาแล้ว แบบที่คุณ TEERASIT ว่า

แต่สายมันปล่อยใว้เฉยๆ ผมก็เลยไม่รู้ว่าจะเอามันไปรวมกันยังไง รวมทั้งไฟส่องเท้าด้วย

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeSun Sep 25, 2011 12:13 am

เอาไปรวมกัน ได้เลยครับ ... ลากผ่านใต้เบาะ ไปรวมหลัง สปริงของสวิทนะครับ Very Happy
ที่สวิท จะมีปลักเสียบแบบขาเดียวอยู่ ตัดออกแล้วรวมได้เลยครับ Very Happy

mangginoon
NCT FRESHY
mangginoon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeSun Sep 25, 2011 1:57 pm

ต่อเรียบร้อยแล้วตามนั้นเลยครับ

แต่ไฟบวกผมต่อตรงมาจากแบตเลย แล้วใสฟิวใส่สวิทช์อีกทีครับ

ไฟจากที่จุดบุหรี่มันต้องเปิดสวิทช์ด้วย เวลาเราเปิดประตูเข้ามันจะยังไม่ติด

จะให้มันติดปุ๊บเหมือนไฟเพดานเลย

และใส่สวิทช์ ใว้เวลาเปิดประตูฟังเพลง จะได้ปิดได้

ขอบคุณมากๆครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeSun Sep 25, 2011 10:10 pm

เยี่ยมครับ
http://nvclub.thai-forum
Lee-O
NCT FRESHY
Lee-O

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeThu Sep 29, 2011 11:57 am

แอบมาเก็บข้อมูลอีกแล้วครับ
beer_bangbon
NCT SENIOR
beer_bangbon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeThu Sep 29, 2011 4:11 pm

มาแอบอ่านเอาไปทำตามบ้างครับ อิอิ
Omanlnw
NCT FRESHY
Omanlnw

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ   ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง   ไฟส่องเท้า   รบกวนด้วยครับ I_icon_minitimeThu Sep 29, 2011 5:39 pm

แอบอ่านเอาของเข้าไปใช้ด้วยดีกว่า อิอิอิ

ดัดแปลง ไฟหัวเก๋ง ไฟส่องเท้า รบกวนด้วยครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1