บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
mangginoon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Tue Sep 27, 2011 6:07 pm

เครื่อง คาบู ติด แก๊ส ครับ

แรกเริ่มเดิมที มันไม่มีวาวล์น้ำ ก็เลยไปหาซื้อมาใส่

้รานอะไหล่จัดของบี14ให้ปรากฏว่าใช้ไม่ได้

วาวล์ไม่เปิด แต่เอาไปต้มน้ำเดือนมันถึงเปิด ก็เลยจัดมาใหม่อีกร้านนึง

ของบี12 พอเอามาใส่ใช้ได้ วาวล์เปิดอุณหภูมิขึ้นประมาณกลางๆ

แต่ ปัญหายังมีอยู๋คือ วิ่งเกิน 100 ความร้อนจะขึ้นไป 3 ส่วน สี่

แต่ถ้าเปิดแอร์ จะขึ้นไปสุดเลย น้ำเดือล้นออกจากหม้อพัก

ท่อน้ำด้านบนร้อนจัด ด้านล่างเย็น พัดลมไม่ทำงาน (ทำงานตอนแอรจับ)

แต่พอปิดแอร์ ใว้สักพัก ความร้อนก็เริ่มลง มาอยู่ครึ่งนึงเหมือนเดิม น่าจะเป็นกับอะไรครับ

ปล.ว่าจะลองล้างหม้อน้ำดูให้ช่างดูแล้วเขาว่ามันยังดูดีอยู่เลยไม่ได้ล้างครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Tue Sep 27, 2011 10:29 pm

เอาวาร์วน้ำเครื่องGA16ผมมั๊ย พอดีที่บ้านมีอยู่ตัว
http://nvclub.thai-forum
ka_sem.k
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Tue Sep 27, 2011 10:48 pm

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:
เอาวาร์วน้ำเครื่องGA16ผมมั๊ย พอดีที่บ้านมีอยู่ตัว
เอาทั้งตัวเรยมีมะพี่อ๊อด อิอิ
mangginoon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Tue Sep 27, 2011 11:53 pm

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:

ใช้ได้ปกติใหมครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ชักหลอนๆแล้ว ซื้อมา 2 ตัวตัวแรกไม่เปิดเลย เอาไปคืนร้านก้ไม่ได้

(ยี่ห้อ ทามา 450.- ร้านเอาไปต้มมันเปิดแต่น้ำเดือดนู่นถึงเปิด บอกว่ามันปกติดี)

ซื้อใหม่อีกร้านดูดีเหมือนของแท้ ยี่ห้อนิสสัน 350.- เอามาใส่เหมือนจะจบ

แต่ออกอาการแบบทีเล่าครับ

กลัวเอามาใส่แล้วเหมือนเดิม

ตอนนี้เปิดกระจกวิ่งเอาพอไปใหนมาใหนได้ครับ
aniti
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Wed Sep 28, 2011 12:04 am

หายยังครับ รถผมรู้สึกว่าจะไม่ได้ใส่วาวล์มั้งครับ ความร้อนขึ้นไม่ถีงครี่งครับ
mangginoon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Wed Sep 28, 2011 7:58 am

aniti พิมพ์ว่า:
หายยังครับ รถผมรู้สึกว่าจะไม่ได้ใส่วาวล์มั้งครับ ความร้อนขึ้นไม่ถีงครี่งครับ

ยังเลยครับ นึกว่าจบแล้วเมื่อวานไปตลาดได้ครึ่งทางก็ออกอาการครับวันนี้ว่าจะลองรื้อดูใหม่

ของผมตอนแรกมันก็ไม่มีครับ ควมร้อนขึ้นไม่ถึงครึ่ง เขาว่ามันไม่ดีก็เลยดิ้นรนเอามาใส่

ว่าจะถอดออกเหมือนเดิมขอเป็นทางเลือกสุดท้ายแล้วกันครับ ทำไม่จบมันคาใจ

beer_bangbon
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Wed Sep 28, 2011 12:13 pm

หายไวๆครับ ผมตอนนี้ก็หลอน เปิดกระโปรงทุกครั้งก่อนขับเลยครับ
dew
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Wed Sep 28, 2011 3:00 pm

ไม่น่าเกี่ยวกับวาล์วน้ำแล้วแหละ ลองเช็คพัดลมหม้อน้ำดูว่าทำงานปกติรึป่าว

อีกอย่างไปร้านหม้อน้ำลองถอดหม้อน้ำ ออกมาแยงล้างดู หม้อน้ำตันก้อาการนี้เหมือนกันคับ Very Happy
mangginoon
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Wed Sep 28, 2011 4:08 pm

ขอบคุณทุกท่านครับ

วันนี้รื้อออกมาแล้ว ตอนแรกว่าจะเจาะรูที่วาล์วน้ำ

แต่มันคาใจเพราะวาล์ว 2 ตัวออกอาการเดียวกันก็เลยรื้อเอาตัวเรือนวาล์วน้ำ

ออกมาด้วย

จะเอ๋เลยครับ ตัวเรือนมันจะมีท่อเข้าออกหาลยทางปรากฏว่ามันตันเกือบหมดบางท่อผุขาด

โดยเฉพาะตัวท่อที่ต่อเข้าหลังวาล์วน้ำมันตันสนิท ผมเข้าใจว่าท่อนี้เป็นท่อน้ำร้อนจากเครื่องมา มาหาตัวจับอุณหภูมิวาล์วน้ำ พอมันตนน้ำมาไม่ได้ วาล์วมันกไม่ร้อน็วัดไม่ได้

มันก็ไม่ยอมเปิดสักกะที

ไปเบิกร้านอะไหล่ มา 900.- +ท่อยางท่อนหลังที่ออกจากวาล์วน้ำอีก 100.-

เปลี่ยนฝาหม้อน้ำเป็น 0.9 บาร์ 70.- คลูแลนยังไม่ใส่กลัวไม่หาย 555

กลับมาประกอบเสร็จเทสเครื่องไล่น้ำ แป๊บเดียวนิ่งสนิทเลยครับ

เข็มขึ้นหย่อนครึ่งมานิดนึง พอเลยหน่อย เท็มทำงานพัดลมติดปกติดีมากๆ

เดี๋ยวลองซัดยาวๆดู กับรอดูน้ำจะหายใหม

หวังว่าคงปิดงานสักที ถอดวาล์วจนจำน็อตได้แล้ว

กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ   Wed Sep 28, 2011 8:17 pm

ดีจัยด้วยครับขอให้ปกติเหมือนนะครับ
http://nvclub.thai-forum

เปิดแอร์แล้ว ความร้อนขึ้นสูงเป็นเพราะอะไรครับ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1