NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ

Go down 
กล้วยหอม
jacksu
TEERASIT
nahawa1982
8 posters
ผู้ตั้งข้อความ
nahawa1982
NCT FRESHY
nahawa1982

เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 11:42 am

สัวสดีครับพี่ ๆ วันนี้มีเรื่องมารบกวนครับ

..ขออนุญาตเล่านะครับ ^^ ..วันนี้ ตอนเช้าก่อนออกมาทำงาน ก็อุ่นเครื่องประมาณ 5 - 10 นาที .. ระหว่างอุ่นเครื่องนั้นเ ครื่องก็ดับ 2 - 3 ครั้ง - -" ก็ไม่เอะใจ นึกว่าเครื่องเย็นครับ ..บิดสตาร์ทใหม่ ออกวิ่งได้ตามปกติ ..

แต่พอวิ่งมาได้แป๊บ ๆ ติดไฟแดงเครื่องก็ดับอีกคับ ..เริ่มใจเสียล่ะ T T .. ก็ยังสตาร์ทไปต่อได้ .. แล้วก็พอวิ่งไปได้ ถึงเกียร์ 4 - 5 มองไปที่หน้าปัด พบว่า ไฟเช๊ค engine ขึ้น เครื่องดับ ..อยู่เลนส์ขวา ก็ยังแข็งใจปล่อยครัช ลดเกียร์เหยียบไปต่อ เครื่องก็ติด .. แป๊บนึง ก็ดับอีก ไฟเช๊ค engine ขึ้น เครื่องดับ ..ใช้วิธีเดิมปล่อยครัช ใส่เกียร์ วิ่งต่อ .. เป็นแบบนี้ 2 - 3 ครั้ง .. ก็วิ่งมาถึงที่ทำงาน T T .. เสียวด้านหลังมากมายคับ ..

เล่ามายาวไปหน่อยนะครับ .. อาการแบบนี้ พี่ ๆ มีข้อแนะนำมั้ยครับ .. มาขอความรู้ก่อนจะส่งต่อให้พี่ช่างดูให้ครับ ^^ ขอบคุณครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 12:08 pm

พอเครื่องติดแล้วไฟ engine ดับไม๊ครับ ...
รถใช้แกสหรือปล่าวครับ
nahawa1982
NCT FRESHY
nahawa1982

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 1:01 pm

พอเครื่องติด ไฟ engine ก็ดับ ตามปกติครับ .. รถเติมเบนซิน 91 ไม่ใช้แก๊ส ครับ .. ขอบคุณมากครับพี่ ^^

TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 3:08 pm

ดับกลางอากาศ
แบบว่ารอบตก แล้วดับ ขณะที่รถยังวิ่งอยู่
พอสตาร์ทก็ ไปได้ใช่ปะครับ

หรือว่าปล่อยเครื่องไว้ที่รอบเดินเบาแล้วถึงดับอะครับ Very Happy

เครื่อง คาบูหรือหัวฉีดครับ
แต่ผมคาดว่าจะจะหัวฉีด ...
nahawa1982
NCT FRESHY
nahawa1982

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 3:51 pm

TEERASIT พิมพ์ว่า:
ดับกลางอากาศ
แบบว่ารอบตก แล้วดับ ขณะที่รถยังวิ่งอยู่
พอสตาร์ทก็ ไปได้ใช่ปะครับ

หรือว่าปล่อยเครื่องไว้ที่รอบเดินเบาแล้วถึงดับอะครับ Very Happy

เครื่อง คาบูหรือหัวฉีดครับ
แต่ผมคาดว่าจะจะหัวฉีด ...

^^ ผมตอบแบบ เดา ๆ เอานะคับ .. ตอนนั้นน่าจะเป็นอย่างแรก .. ดับ แบบว่ากลางอากาศครับ รอบตกแล้วดับ ขณะที่รถยังวิ่งอยู่
พอสตาร์ทก็ ไปได้ครับ .. แต่ก็อาจจะเป็นได้ทั้ง อย่างหลังครับ ..ปล่อยเครื่องไว้ที่รอบเดินเบาแล้วถึงดับ ..

แต่ที่ตอบได้แบบว่ามั่นใจ คือเป็นเครื่องคาร์บู ครับ ^^ ขอบคุณครับ
jacksu
NCT FRESHY

ที่อยู่ : ลาดพร้าว กทม. แต่หัวใจอยู่ที่ ร่อนพิบูลย์ นครศรีธรรมราช

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 8:46 pm

เครื่องคาร์บู แล้วทำไมมีไฟ engine อ่ะครับ?
ของผมเครื่องหัวฉีด ยังไม่มีไฟengine เลยครับ
งงๆ
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 9:17 pm

มีตอนไขกุญแจก่อนสตาร์ตนะครับ พอเครื่องติดจะดับไปเอง
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 10:19 pm

อาการนี้เป็นอาการที่จะต้องเปลี่ยนเป็นSR20ครับอิอิ
http://nvclub.thai-forum
nahawa1982
NCT FRESHY
nahawa1982

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 03, 2011 11:38 pm

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:
อาการนี้เป็นอาการที่จะต้องเปลี่ยนเป็นSR20ครับอิอิ

SR20 ก็อยากจัง แต่ตังค์ไม่ค่อยมีอ่ะคับ ^^ ขอบคุณครับพี่
jirathap
NCT SENIOR
jirathap

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeTue Oct 04, 2011 2:23 am

Check ระบบไฟจานจ่าย หรือยังครับ? ผมเคยเจอเหมือนกัน จะประมาณนี้แหล่ะ ถอดฝาครอบไฟจานจ่ายออก แล้วก็ขัดเบาๆตรง หน้าทองคำขาว (เรียกถูกหรือเปล่า ไม่แน่ใจ) มันจะมีคราบขี้เกลือเกาะทำให้ไฟจ่ายไปหัวเทียนทั้ง 4 ไม่สะดวก หรือถ้ามันมีรอยสึกลงไป ต้องปรับไฟจานจ่ายช่วยครับ ตอนนี้รถผมไม่ดับกลางอากาศแล้วครับ...

ป.ล. ถ้าหัวเทียนใช้นานแล้วก็น่าเปลี่ยน ทดลองดูก็ดีนะครับ...
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeTue Oct 04, 2011 8:51 pm

ลองทำดูครับ
nahawa1982
NCT FRESHY
nahawa1982

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeWed Oct 05, 2011 9:44 am

jirathap พิมพ์ว่า:
Check ระบบไฟจานจ่าย หรือยังครับ? ผมเคยเจอเหมือนกัน จะประมาณนี้แหล่ะ ถอดฝาครอบไฟจานจ่ายออก แล้วก็ขัดเบาๆตรง หน้าทองคำขาว (เรียกถูกหรือเปล่า ไม่แน่ใจ) มันจะมีคราบขี้เกลือเกาะทำให้ไฟจ่ายไปหัวเทียนทั้ง 4 ไม่สะดวก หรือถ้ามันมีรอยสึกลงไป ต้องปรับไฟจานจ่ายช่วยครับ ตอนนี้รถผมไม่ดับกลางอากาศแล้วครับ...

ป.ล. ถ้าหัวเทียนใช้นานแล้วก็น่าเปลี่ยน ทดลองดูก็ดีนะครับ...

^^ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ ไว้ต้องลองแงะ ๆ ดูบ้างล่ะ
..เมื่อวานผมลองเข้าไปหาช่าง เค้าก็ลองขับให้.. บอกว่าก็ไม่เห็นดับนิ - -' แล้วก็ขยับอะไรให้นิดหน่อย เครื่องคงเย็น ยิ่งถ้าหน้าหนาว แกบอกเตรียมใจไว้เลย ^ .. ส่วนหัวเทียนก็ยังใหม่ครับ แต่พันเทปสายไฟ กันไฟสปาร์กไว้แค่นั้น
ช่างเค้าแนะนำอีกว่า พอรอบเบา หรือขับช้า ให้แตะคันเร่งนิด ๆ .. ก็พอจะช่วยไม่ให้ดับได้ครับ .. ตอนนี้ ก็ขับปกติดีไม่ดับแล้วครับ ขออภัยที่ถามจุกจิกนะครับ .. มือใหม่หัดขับ ครับผม ^^
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeWed Oct 05, 2011 10:04 pm

บอ่เป็นหยังเน้อ เข้ามาบ่อยๆก็ได้นะค้าบบบบบบบบ
osirismix
NCT FRESHY
osirismix

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeTue Oct 11, 2011 8:22 pm

เครื่องคาบูป่าวคับ อาการนี้ผมเคยเป็นนะ ตอนเหยียบ 140-150 ตอนนั้นตั้งน้ำมันไว้แล้วมันเผาไหม้ไม่ทัน พอรอบตกแล้วมันสำลักเครื่องดับ คับ
green nv#032
NCT SENIOR
green nv#032

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeWed Oct 12, 2011 9:42 am

เครื่องคาร์บูจริงๆแล้วไม่กลัวเครื่องเย็น เพราะจะมีท่อดักไอความร้อนจากเฮดเดอร์ผ่านวาล์วมาช่วยอุ่นเครื่องตอนเครื่องเย็นครับ

ถ้าระบบไฟดี ก็เช็คที่ระบบน้ำมัน (ถ้าวิ่งๆแล้วดับอีก)

และก็ไม่ควรฝืนขับเมื่อเครื่องยนต์ดับ แล้วไฟเช็ค engine ขึ้นครับ
nahawa1982
NCT FRESHY
nahawa1982

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 17, 2011 3:44 pm

green nv#032 พิมพ์ว่า:
เครื่องคาร์บูจริงๆแล้วไม่กลัวเครื่องเย็น เพราะจะมีท่อดักไอความร้อนจากเฮดเดอร์ผ่านวาล์วมาช่วยอุ่นเครื่องตอนเครื่องเย็นครับ

ถ้าระบบไฟดี ก็เช็คที่ระบบน้ำมัน (ถ้าวิ่งๆแล้วดับอีก)

และก็ไม่ควรฝืนขับเมื่อเครื่องยนต์ดับ แล้วไฟเช็ค engine ขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ตอนนี้เป็นปรกติแล้วครับ ช่างใหญ่ใจดี ขยับให้ตรงจานจ่าย (เรียกถูกมั้ย ไม่แน่ใจครับ - -) .. ช่างบอกว่า ไว้มีเวลา เอารถไปไว้ให้จูน นั่นนี่อีกนิดหน่อยครับ
nahawa1982
NCT FRESHY
nahawa1982

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeMon Oct 17, 2011 3:50 pm

osirismix พิมพ์ว่า:
เครื่องคาบูป่าวคับ อาการนี้ผมเคยเป็นนะ ตอนเหยียบ 140-150 ตอนนั้นตั้งน้ำมันไว้แล้วมันเผาไหม้ไม่ทัน พอรอบตกแล้วมันสำลักเครื่องดับ คับ

เครื่องคาร์บูครับ ^^ ของผมยังไม่กล้าขับไวครับ ร้อยนิดเดียวก็หูชา จะแย่แล้วครับพี่ Smile
naretdk
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ   เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ I_icon_minitimeSat Oct 22, 2011 8:53 pm

เคยเป็นตอนใช้เบนซิน 91 สตาร์ทติดยาก พอติดควันขาวท่วมเลย ใส่เกียร์ว่างจอด รถก็ดับ

พอกลับมาใช้แก๊สโซฮอล์ 95 เหมือนเดิม พร้อมเปลี่ยนหัวเทียนก็หายครับ

GA-16 AUTO หัวฉีด

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ Razz

เครื่องดับ..ไฟเช๊ค engine ขึ้น .. อาการแบบนี้ทำไงดีครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» วิ่งน้ำมันไม่ได้ เครื่องดับ