บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
jirathap
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Tue Oct 11, 2011 12:26 pm

ช่วงใช้น้ำมัน จะเหยียบเร่งเพิ่มความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง
เกิดจากสาเหตุใด? ได้บ้าง และแก้อย่างไร? รบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
dew
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Tue Oct 11, 2011 1:20 pm

อาจจะเป็นเสียง วาล์วเขกมากกว่าครับ ลองหมุนจานจ่ายลดไฟลงหน่อยก็หายครับ Very Happy
jirathap
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Tue Oct 11, 2011 3:17 pm

แต่ตอนใช้ แก๊ส ไม่เป็น ไม่มีเสียงดังนะครับ พี่ดิว...
แล้วตอนนี้จานจ่ายผมปรับลงไม่ได้แล้วครับ ดับกลางอากาศขณะเบาคันเร่ง เพราะหน้าทองขาวสึกไปเยอะแล้วครับ รอทุนซื้อตัวใหม่ครับ...
dew
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Tue Oct 11, 2011 3:28 pm

ครับปกติ ถ้าตั้งไฟแก่หน่อยวาล์วจะเขกตอนเร่งใช้กำลัง จะดังตอนใช้น้ำมัน เพราะองศาจุดระเบิด

แก๊สกับน้ำมันจะไม่เท่ากันครับ จานจ่ายมีหน้าทองขาวด้วยเหรอคับ อาจจะมีการแปลงจานจ่ายมาก็ได้

ปกติรุ่นนี้ไม่ใช้ทองขาวแล้วครับ Very Happy
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Tue Oct 11, 2011 10:42 pm

เปลี่ยนยกชุดก็หายครับ
http://nvclub.thai-forum
green nv#032
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Wed Oct 12, 2011 9:34 am

ตามนั้นครับ วาล์วเขก ถ้าเน้นใช้ GAS

ลองหา เบนซิน 95 เติมดูครับ ช่วงที่ยังไม่ได้เปลี่ยนจานจ่าย น่าจะดีขึ้นเวลาใช้น้ำมัน
jirathap
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Wed Oct 12, 2011 1:11 pm

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:

ยกชุดที่ว่า ทั้งคันเลยหรือเปล่าครับ? พี่อ๊อด
Petch
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Wed Oct 12, 2011 1:28 pm

ขออนุญาตถามต่อจากเจ้าของกระทู้ว่า NV กระบะ และ NV VAn เครื่องคาร์บู มีตัวไหนมีทองขาวบ้างไหมครับ ไม่รู้จริงๆ ที่ผมรู้คือ NV VAN เป็นคาร์บูไฟฟ้าสมบูรณ์แบบ หน้าตาภายนอกของคาร์บู VAN ไม่เหมือนของกระบะ ขณะเดียวกัน จานจ่ายของ VAN ก็ไม่เหมือนของกระบะเหมือนกัน และผมก็ไม่เคยใช้ตัวกระบะ ท่านผู้รู้ช่วยตอบที ผมไม่รู้จริงๆ

ปล.ผมเคยแต่แกะจานจ่ายของ VAN
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Wed Oct 12, 2011 7:21 pm

jirathap พิมพ์ว่า:
กล้วยหอม พิมพ์ว่า:

ยกชุดที่ว่า ทั้งคันเลยหรือเปล่าครับ? พี่อ๊อด

แค่เครื่องSR20ก็พอครับพี่อิอิอิ
green nv#032
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Thu Oct 13, 2011 9:45 am

Petch พิมพ์ว่า:
ขออนุญาตถามต่อจากเจ้าของกระทู้ว่า NV กระบะ และ NV VAn เครื่องคาร์บู มีตัวไหนมีทองขาวบ้างไหมครับ ไม่รู้จริงๆ ที่ผมรู้คือ NV VAN เป็นคาร์บูไฟฟ้าสมบูรณ์แบบ หน้าตาภายนอกของคาร์บู VAN ไม่เหมือนของกระบะ ขณะเดียวกัน จานจ่ายของ VAN ก็ไม่เหมือนของกระบะเหมือนกัน และผมก็ไม่เคยใช้ตัวกระบะ ท่านผู้รู้ช่วยตอบที ผมไม่รู้จริงๆ

ปล.ผมเคยแต่แกะจานจ่ายของ VAN

ผมเคยแกะแต่ก็ไม่รู้ว่ามีรึเปล่าครับ

เพราะแกะแต่เปลี่ยนโอริง
dew
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Thu Oct 13, 2011 11:21 am

เครื่องรุ่นใหม่ๆไม่ใช้ทองขาวแล้วครับ เครื่องนิสสันรุ่นสุดท้ายที่เห็นมีทองขาว แลัวขายในเมืองไทย

เป็นเครื่องตระกูล Z ของบิ๊กเอ็มรุ่นเบนซิล และของรถเก๋ง จะเป็นเครื่องตระกูล E ของ Sunny B11 B12 ครับ Very Happy
Petch
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Thu Oct 13, 2011 11:46 am

Get เลยพี่ดิว

ขอบคุณครับ
pongpo
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Mon Nov 28, 2011 12:55 pm

ของผมเครื่องหัวฉีดดังเหมือนกันครับใช้น้ำมันอย่างเดียวผมต้องเช็คจุดไหนครับรบกวนด้วยครับเวลาจะแซงโครตเซ็งเลยครับมันไม่ได้ดังใจ
pongpo
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Mon Nov 28, 2011 2:00 pm

หาข้อมูลจากgoogleเขาว่าไฟแก่ผมเลยขันน๊อตปรับหมุนทวนเข็มจนสุดเร่งได้ดีขึ้นเสียงแก๊กๆหายไปแต่ไม่เยอะก็ยังมีนิดนึงไม่ทราบมันจะส่งผลเสียแก่นถไหมครับ ส่วนตัวผมพอใจแล้วเร่งแซงได้ดังใจขึ้นขอข้อมูลพี่ๆที่เคยเป็นด้วยครับ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Mon Nov 28, 2011 9:22 pm

อย่าตกใจครับ ค่อยๆปรับค่อยๆหมุนจนมันหายนั่นแหละครับ เก่งแน่นอน
pongpo
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Tue Nov 29, 2011 9:51 am

พี่ๆครับ ผมปรับจานจ่ายแล้วรอบมันสูงขึ้นผมจะปรับรอบให้ต่ำลงผมต้องปรับตรงไหนครับหาไม่เจอ
pongpo
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง    Fri Dec 02, 2011 7:18 pm

งงครับผมขยับไฟวิ่งดีขึ้นแต่มันกินน้ำมันมากครับกินยังกับน้ำมันรั่วพอปรับไฟไปอีกทางเสียงแก๊กๆๆๆๆมาอีกแล้วแต่ไม่กินน้ำมันผมต้องทำไงครับ

ใช้น้ำมัน ช่วงเร่งความเร็ว มีเสียงดัง แกร็กๆ เหมือนท่อน้ำมันสั่นบริเวณหน้าเครื่อง
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1