NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

พัดลม

Go down 
TEERASIT
slimant
wutnv
Fisho
Van X
V-MOG
10 posters
ไปที่หน้า : 1, 2  Next
ผู้ตั้งข้อความ
V-MOG
NCT SENIOR

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 11:53 am

รบกวนสอบถามพี่น้องรถnvครับ
สตาร์ทรถตอนเช้าปล่อยทิ้งใว้ ใช้เวลาประมาณกี่นาทีพัดลมถึงจะทำงาน ถ้ายังไม่เปิดแอร์
ขึ้นไปข้างบน Go down
Van X
Moderator
Van X

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 1:32 pm

ผมไม่เคยจับเวลาเลยครับพี่ แต่ส่วนใหญ่แล้ว ตัวพัดลมจะทำงานก็ต่อเมื่อ sw.ความร้อนเครื่องสั่งอ่ะครับพี่

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับสภาพภูมิอากาศ อุณหภูมิของตัวเครื่องก่อนติดเครื่องด้วยอ่ะครับ เพราะฉะนั้นเวลา

อาจจะไม่คงที่ครับ ควรจะดูที่เกย์ความร้อนอ่ะครับ ว่าขึ้นประมาณเท่าไหร่ พัดลมจึงจะหมุนครับ

ปล.รถพี่เป็นอะไรครับ
Fisho
NCT FULL MEMBER
Fisho

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 1:59 pm

พี่ม็อกคงหมายถึงตอนเครื่องเย็น สตาร์ทรถตอนเช้า ใช้เวลาเท่าไหร่ กว่าพัดลมจะหมุน หรือพูดง่ายๆ คือความร้อนเครื่องขึ้นเร็วหรือช้ากันน่ะคับ ลองจับเวลามาตอบพี่แกกันหน่อยละกันคับ Very Happy
wutnv
NCT FRESHY
wutnv

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 4:10 pm

เคยสังเกตุ
สตาร์ทตอนเช้า ยังไม่เปิดแอร พัดลมยังไม่ทำงาน
เมื่อเกย์วัดความร้อนเริ่มขึ้น เสียงพัดลมก็ทำงานครับ

แต่ถ้าสตาร์รถแล้วรอแป๊บ ซักประมาณ เกือบ ๆ 1นาที(ผมร้อน) ก็เปิดแอร์เลย พัดลมทำงานทันทีครับ
slimant
Moderator
slimant

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 4:49 pm

พัดลม ทำงาน ตอน น้ำร้อน ถึง 82 องศา ครับ

Smile

แก้ไขล่าสุดโดย slimant เมื่อ Thu Jul 15, 2010 10:02 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
https://www.facebook.com/slimant
V-MOG
NCT SENIOR

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 8:08 pm

ครับผม ขอบคุณมากๆครับ อย่างน้อยก็คือข้อมูลดีๆสำหรับผมครับ

เพราะเคยขับแบบไม่เปิดแอร์ (ดูดบุหร๊ :ไม่ดีนะครับ) ความร้อนขึ้น
แต่พอเปิดแอร์ปิดกระจกขับธรรดาเข็มความร้อนตกมาตรงกลาง
จึงสงสัยอะครับ เกรงว่าระบบความร้อนจะมีปัญหา จึงเรียนถามครับ
slimant
Moderator
slimant

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 10:02 pm

เป็นแบบนี้ หลายคน เลยครับ

พัดลม มี 2 ตัว ทั้ง 2 ตัวควบคุมด้วย Sensor ความร้อนครับ

ถ้าไอ่ตัวนี้ เสีย พัดลมจะไม่ทำงาน ครับ

แต่ถ้าเปิดแอร์ มันจะทำงาน โดยไม่ต้องใช้ Sensor ความร้อน เพื่อระบายความร้อนของ Condenser

ปกติ พัดลมต้องติดทั้ง 2 ตัว เมื่อ อุณหภูมิน้ำ ถึง 82 องศา และจะตัดเมื่อลดลงถึง 75 องศา

https://www.facebook.com/slimant
slimant
Moderator
slimant

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 10:07 pm

พัดลม Thermod

เฉพาะ GA16DS นะครับ เครื่องคาร์บู จะ คุมพัดลม ด้วย Thermo Switch

ส่วน เครื่อง GA16DE จะคุมพัดลม ด้วยกล่อง ECU ครับ

Wink
Fisho
Fisho

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 8:27 am

โอ้โห guru GA มาอธิบายซะละเอียดเลย bounce
V-MOG
NCT SENIOR

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 11:31 pm

รับทราบครับผม.......

เทคนิคและสาระดีๆ ขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านครับผม
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeSat Jul 17, 2010 7:52 am

GA16DNE ติดที่ 90 ครับ
เกจ ฟามร้อนจะเลยครึ่งมาเล็กน้อย
Fisho
Fisho

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeSat Jul 17, 2010 7:53 am

แล้ว SR20 ล่ะคับ elephant
Van X
Moderator
Van X

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeSat Jul 17, 2010 9:37 am

slimant พิมพ์ว่า:

เฉพาะ GA16DS นะครับ เครื่องคาร์บู จะ คุมพัดลม ด้วย Thermo Switch

ส่วน เครื่อง GA16DE จะคุมพัดลม ด้วยกล่อง ECU ครับ

Wink

ตาเก่ง GA16DE ก็มีsw.Thermo นะ มันอยู่แถวๆท่อน้ำเหมือนกันนะ(ใช่ป่าวหว่า) เวลาผมถอดปลั๊ก พัดลมติดตลอดเลย

รถผมเคยความร้อนขึ้น ก็ใช้วิธีถอดปลั๊กเนี่ยแหล่ะ ให้พัดลมติดตลอด แล้วคลานไปหาอู่........
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeSun Jul 18, 2010 6:36 pm

ถูกต้องแล้วพี่เอ๊กซ์
http://nvclub.thai-forum
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeSun Jul 18, 2010 11:08 pm

SR 20 มิรู้ ต้อง ถาม ป๋า นก ชิมิ ชิมิ
didomon
NCT SENIOR
didomon

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeMon Jul 19, 2010 10:12 am

ยอดเลย
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeMon Jul 19, 2010 9:21 pm

TEERASIT พิมพ์ว่า:
SR 20 มิรู้ ต้อง ถาม ป๋า นก ชิมิ ชิมิ
เค้าติดที่79องศาอ่ะตะเองชิมิชิมิ
slimant
Moderator
slimant

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeMon Jul 19, 2010 10:04 pm

Van X พิมพ์ว่า:

Wink

ตาเก่ง GA16DE ก็มีsw.Thermo นะ มันอยู่แถวๆท่อน้ำเหมือนกันนะ(ใช่ป่าวหว่า) เวลาผมถอดปลั๊ก พัดลมติดตลอดเลย

รถผมเคยความร้อนขึ้น ก็ใช้วิธีถอดปลั๊กเนี่ยแหล่ะ ให้พัดลมติดตลอด แล้วคลานไปหาอู่........

งง แฮะ ถอดปลั๊ก แล้ว ติดได้ไง ไม่น่าจะครบวงจร อ่ะ

มันก็มี Thermo Switch ทุกรุ่น อ่ะคับ แต่มันสั่งงาน ด้วยกล่อง

Smile
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeWed Jul 21, 2010 12:16 pm

ช่ายๆ ถ้าไม่สั่งงานที่กล่องแสดงว่าเค้าต่อตรงไว้อ่ะตาเก่ง
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeWed Jul 21, 2010 12:18 pm

TEERASIT พิมพ์ว่า:
อีอ้วนนกนั้นน่ะ เค้าต่อตรงไว้ตั้งนานแล้วเฟ้ยอ้วน
U
NCT SENIOR
U

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeWed Jul 21, 2010 1:08 pm

แสดงว่าพี่ม็อคมะได้ใช่ ฮาตาริ อิดิคราฟ
thruonline
NCT FRESHY
thruonline

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeFri Jul 23, 2010 9:56 am

พัดลม ทำงาน ตอน น้ำร้อน ถึง 82 องศา ครับ

Smile

คุณเก่ง ! ไม่ได้กวนนะ แต่เอา Thermo ที่ไหนมาวัดอ่ะ คับ ว่ามันกี่องศา

- ของผมมันทำงานเลย ตั้งแต่บิดสวิทช์กุญแจแล้ว

- อย่างไหนดีกว่ากันคับ ระหว่าง ทำงานเลย กะ ผ่าน Sensor
http://www.thruonsales.com
U
NCT SENIOR
U

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeFri Jul 23, 2010 10:08 am

ที่วาล์ว แกะดู มันจะเขียนบอกไว้ 76.5 หรือ 75.6 องศา ประมาณนี้ แหละจำมะได้แล้ว
slimant
Moderator
slimant

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeFri Jul 23, 2010 9:49 pm

thruonline พิมพ์ว่า:

Smile

คุณเก่ง ! ไม่ได้กวนนะ แต่เอา Thermo ที่ไหนมาวัดอ่ะ คับ ว่ามันกี่องศา

- ของผมมันทำงานเลย ตั้งแต่บิดสวิทช์กุญแจแล้ว

- อย่างไหนดีกว่ากันคับ ระหว่าง ทำงานเลย กะ ผ่าน Sensor

เป็น ข้อๆ นะครับ

- เอา Thermo ที่ไหน มาวัด

ก็ เอา Thermo Switch มาวัดไง ครับ

อยู่ตรง Pump น้ำครับ

พัดลม Thermoswitch2

หน้าที่ ของมันคือ มันจะทำงาน เมื่อ อุณหภูมิน้ำ ถึงค่าที่มันกำหนดไว้

ทำงานคล้ายกับวาวล์น้ำ แต่ วาวล์น้ำมันเป็น Mechanic เป็น สปริงเปิดปิด

แต่ Thermo switch จะส่งค่าเป็นไฟฟ้า ไป สั่งเปิด หรือ ปิด พัดลม ครับ

- ของผมทำงานเลยตั้งแต่บิดสวิตซ์ กุญแจ

แสดงว่า โดนต่อตรงไม่ผ่าน switch ครับ

- อย่างไหนดีกว่ากัน ระหว่างทำงานเลย กะ ผ่าน sensor

คำตอบนี้ ตอบไม่ยากครับ ตอบง่ายๆ คือ เดิมๆ มันมาแบบไหน ก็แบบนั้น ดีที่สุดแล้ว
เหตุผลคือ ขณะเครื่องเย็น เครื่องยนต์ มีอัตราสึกหรอสูงครับ

คุณนัทอาจคยสังเกตุ ตอนเช้าๆ ทำ start เครื่อง แล้ว รอบเครื่องมันสูงขึ้นเอง
นั่น คือ ระบบ หนึง ที่ช่วยเร่งรอบ ให้เครื่องยนต์ ร้อนถึงอุณหภูมิใช้งาน จะได้สึกหรอน้อยๆ

หรือ ระบบ วาวล์น้ำ ตอนเช้า หากเรา Start เครื่อง วาวล์จะ ปิิด น้ำในเครื่องจะไม่ไหล ออกมาที่หม้อน้ำ
เหตุผลเดียวกัน คือ ต้องการให้เครื่องร้อนเร็วๆ สึกหรอน้อยๆ และจะเปิด อีกครั้ง ที่ 76.5 องศา
เพื่อให้น้ำออกมาระบายความร้อนที่หม้อน้ำ

พัดลมก็เป็นอีกระบบ
หากเราบิดกุญแจ พัดลมต้องไม่ติดครับ เพื่อให้ เครื่องร้อน
และมันจะติด เมื่อ อุณหภูมิ เกิน 82 องศา และจะตัด เมื่อระบายความร้อนจนต่ำกว่านั้น
โดยพัดลมถูกควบคุมโดย sensor นี้
เหตุผลเดียวกับข้างบนครับ

จาก 3 ระบบ ข้างบน
ช่างบางคน ( ในที่นี้เรียกช่างแม่ง ) ก็แก้ปัญหาเฉพาะหน้า

ระบบ Warm เครื่อง ถ้าเสีย ช่างไม่ซ่อมให้หรอกครับ ขับๆ ไปเหอะ ขับได้นี่
ระบบ วาวล์น้ำ ถอดไปเร๊ยยย เครื่องเย็นเจี๊ยบ
ระบบ พัดลม ต่อตรงเล๊ย เย็นเจี๊ยบ

ครับ ผมยอมรับครับว่ามันเย็นจริง แต่มันเย็นเกินไป ครับ สึกหรอ โครตสูงครับ
ช่างแม่ง จริงๆ
didomon
NCT SENIOR
didomon

พัดลม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พัดลม   พัดลม I_icon_minitimeFri Jul 23, 2010 10:47 pm

คุณเก่งนี้...เก่งสมชื่อ

พัดลม
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 2ไปที่หน้า : 1, 2  Next