NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ

Go down 
5 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Jan 31, 2012 1:10 pm

ตอนนี้เบรคหลังผมเป็นดิสก์เบรคของ B14 อยู่ครับ แต่อยากขยับไปเป็น R32 ไม่ทราบว่าต้องแปลงยังไง ใครเคยทำมาแล้ว รบกวนชี้แนะหน่อยครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Jan 31, 2012 8:30 pm

เอาR32ไปวัดดูกับของเดิมคับพี่ ถ้ารูน๊อตตรงกันก็แค่ถอด แต่ถ้าคนละรูก็ต้องตัด ทีนี้มันจะลำบากตรงอู่ที่จะทำว่าเนียนมั๊ย แต่ถ้าไม่เนียน จบยากครับพี่
http://nvclub.thai-forum
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Jan 31, 2012 8:36 pm

มันต้องเปลี่ยนดุม เปลี่ยนจานเหมือนเบรคหน้าไหมครับพี่

เออ....พี่อ๊อด อะไหล่เบรคที่ผมเปลี่ยนออกพี่อยากได้ไรป่าวครับ มีชุดจานกะคาลิปเปอร์เดิม กับจานและคาลิปเปอร์ของนีโอตัวนอกครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Jan 31, 2012 8:55 pm

เก็บไว้ก่อนนะพี่ป๊อก เพราะเราจะเจอกันยากเหลือเกิน555

ถ้าพี่ป๊อกว่างวันไหนก็โทรหาผมตอนเลิกงานนะครับพี่ ยังไงก็เอาติดรถมาด้วยทุกวันนะคับ
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Jan 31, 2012 8:57 pm

คร้าบ....ผม จริง ๆ เจอได้ทุกวันยกเว้นวันหยุดราชการเท่านั้นเองครับ 555
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 01, 2012 9:35 pm

วันหยุดราชการเนี่ยจันทร์-อาทิตย์เลยใช่ป่าว555
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeMon Feb 06, 2012 9:44 pm

เห็นใน ซันนี่ไทยมีคนรับเปลี่ยนยกคาน จบที่ 6500 .-
ไม่รู้ว่ามนเอ็นวีจะต้องเพิ่มเท่าไหร่
เพราะของเค๊ายกวางทั้งคานเลย

พี่ป๊อกถ้าได้มายกคานต้อง ตัด-เชื่อมดุม มันจะยากตรงสายเบรกมืออะครับ

Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Feb 07, 2012 10:22 am

TEERASIT พิมพ์ว่า:
เห็นใน ซันนี่ไทยมีคนรับเปลี่ยนยกคาน จบที่ 6500 .-
ไม่รู้ว่ามนเอ็นวีจะต้องเพิ่มเท่าไหร่
เพราะของเค๊ายกวางทั้งคานเลย

พี่ป๊อกถ้าได้มายกคานต้อง ตัด-เชื่อมดุม มันจะยากตรงสายเบรกมืออะครับ

ท่าทางจะเรื่องเยอะแฮะ รอหาข้อมูลอีกสักพักดีก่า

เออ...พี่แจ๊ค ของที่ฝากไว้ ผมเข้าไปเอาเสาร์นี้ได้ไหมครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Feb 07, 2012 10:08 pm

พรุ่งนี้โทรหานะพี่ป๊อก เอาของไว้หลังรถด้วย 5โมงเจอกันที่เก่าเวลาเดิมคับพี่
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Feb 07, 2012 10:11 pm

คร้าบ.....ผม
zumo_X
NCT FRESHY
zumo_X

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Feb 07, 2012 11:01 pm

แวะมาแชร์ประสบการณ์ครับ
ของผมเบรค R32 หน้าหลัง
เบรครายละเอียดการทำค่อนค่างยุกยากพอสมควร เอาคร่าวๆ นะ
ตามรูปแรกใช้แผ่นเหล็กหนา 8 mm. ทำเป็นฐานยึดคาลิปเปอร์รวมทั้งยึดชุดผ้าเบรคมือของ R32
โดยเจาะรูยึดเข้ากับรูยึดชุดดรัมเบรคของเดิมตามวงกลมสีแดง (ยังสามารถกลับมาใช้เบรคเดิมได้)
ส่วนที่เห็นวงกลมสีฟ้านั้นคือขายึดคาลิปเปอร์ของเดิมที่ผมทำครั้งแรก ตอนนี้ถอดทิ้งไม่ได้ใช้แล้ว

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ 0ke001

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ 07012012322

ใช้ดุมเดิมได้แต่ต้องหนุนดุมออกมาประมาณ 4 mm. เพราะมันติดชุดผ้าเบรคมือ ส่วนของผมเปลี่ยนไปใช้ดุมหน้าของ RX7 เพราะมันหนากว่าและดุมมันยื่นออกมามากกว่าทำให้ไม่ต้องหนุนสเปเซอร์เพิ่ม
สายเบรคมือใช้ของเดิมได้ครับ แก้ไขส่วนหัวเอาเล็กน้อย

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ 07012012323

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ 09012012334
nv3101
NCT SENIOR
nv3101

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 8:52 am

ความรู้มาแล้วคับ
ขอบคุณคับ
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 9:01 am

ขอบคุณพี่ซูโม่มากครับ แล้วดุมหลังของผมตอนนี้เปลี่ยนเป็นของ B14 ไปแล้ว จะใช้วิธีนี้ทำได้ไหมครับ
zumo_X
NCT FRESHY
zumo_X

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 9:03 am

Nitcha พิมพ์ว่า:
ขอบคุณพี่ซูโม่มากครับ แล้วดุมหลังของผมตอนนี้เปลี่ยนเป็นของ B14 ไปแล้ว จะใช้วิธีนี้ทำได้ไหมครับ
น่าจะได้ครับ
zumo_X
NCT FRESHY
zumo_X

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 9:18 am

ลองดูตามนี้ อาจจะเป็นแนวทางได้
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=jokestory&month=16-10-2010&group=2&gblog=13

ที่สำคัญตอนซื้อชุดเบรคมาต้องได้ชุดเบรคมือมาด้วย ถ้ามาซื้อเพิ่มโดนอีก 1500 - 2000 บาท แถมไม่ได้หาง่ายๆ ด้วย
ตอนติดตั้งชุดเบรคมือจุดที่สำคัญที่สุดคือเดือยที่เป็นหลักยึดชุดผ้าเบรคต้องทำขาเหล็กมายึดให้แน่นหนา

เดือยตัวนี้ครับ
สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ 1287242818

ของเดิม R32 ยึดด้วยน็อตเบอร์ 21 (ถ้าจำไม่ผิดนะ) แข็งแรงมากๆ
สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ Dsc04641

คันนี้เขาตัดเดือยนี้ทิ้ง (อันตรายมาก) ถ้าจอดรถในทางลาดเอาไม่อยู่แน่ๆ ครับ
สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ 1287243060

ถ้าหาร้านทำไม่ได้ ผมมีร้านแนะนำครับร้านที่ผมไปทำมานี่แหละ PM มาแล้วกัน
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 9:24 am

ขอบคุณพี่ซูโม่มากเลยครับ ข้อมูลเยี่ยมเลย
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 8:53 pm

ขอบคุณพี่ป๊อกมากๆๆๆๆคับ
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 9:04 pm

บ่อเป็นหยังคร้าบ.....
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ   สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Feb 08, 2012 9:11 pm

ผมเป็นหนี้บุญคุณคับ ไม่เป็นไม่ได้อิอิ

สอบถามวิธีการแปลงเบรคหลังหน่อยครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1