NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ

Go down 
กล้วยหอม
jirathap
goodpig
7 posters
ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3  Next
ผู้ตั้งข้อความ
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeTue Feb 21, 2012 9:05 pm

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:
อดและทนครับพี่

น้ำตาจะไหล Sad

ทนพอได้ แต่ไม่อดได้้ไม๊คับ Laughing
ขึ้นไปข้างบน Go down
ka_sem.k
NCT SENIOR
ka_sem.k

ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 12:33 pm

kritsakorni พิมพ์ว่า:
ถ้าบ้านจะเป็นลักษณะแบบนี้ครับ ใต้ถุนยกสูง ป้องกันน้ำท่วมครับ แต่ปีที่แล้วบ้านผมน้ำไม่ท่วมนะครับ
ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 1329743627_0.32825000
อันนี้บ้านผมเองนะครับ
เมื่อ20ปีที่แร้วบ้านเกิดที่บางพลีเป็นแบบนี้เรยอะเสียดายบรรยากาศเก่าๆจังไครเคยอยู่้านสวนคงรู้ดี ถ้าไม่รบกวนขอน้ำฝนกินซักโอ่งได้ปะ คิถึงคิถึง
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 12:52 pm

พี่เษมครับ เจ้าของบ้านน่ะเค้าคงไม่หวงหรอกน้ำฝนน่ะ แต่พี่คงต้องขนกลับไปกินเองนะครับ
146 bunta
NCT SENIOR
146 bunta

ที่อยู่ : บริษัท ไทยฟาร์เมอร์ไลฟ์ มาเก็ตติ้ง จำกัด 108/6 ม.3 ต.ลำลูกบัว อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 4:02 pm

ไปโซนเหนือจะดีกว่าครับ สถานการณ์เรื่องน้ำท่วมยังน่าเป็นห่วง ต่อไปภาคกลางไม่น่ารอดครับ
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 6:53 pm

146 bunta พิมพ์ว่า:
ไปโซนเหนือจะดีกว่าครับ สถานการณ์เรื่องน้ำท่วมยังน่าเป็นห่วง ต่อไปภาคกลางไม่น่ารอดครับ

กำลังมองๆอยู่ครับ แต่ราคาก็ไปไกลแล้วเหมือนกัน เพราะคนภาคกลางหนีน้ำท่วมขึ้นเหนือกันหมด pale
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 8:53 pm

ผมมีแล้วครับที่เหนือ พอดีคุยกับหลวงพ่อแถวๆเชียงใหม่ไว้แล้วคับ555
http://nvclub.thai-forum
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 8:56 pm

ผมมีแล้วครับที่เหนือ พอดีคุยกับหลวงพ่อแถวๆเชียงใหม่ไว้แล้วคับ555

แบ่งมั่งซิพี่ นะนะ Smile
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 9:38 pm

นอนที่วัดอ่ะพี่รอง
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกก
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 9:40 pm

นอนที่วัดอ่ะพี่รอง
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกก

ถ้างั้นไม่อยู่ด้วยละ ไว้ผมจะไปเยี่ยมบ่อยๆแทนนะคับ Laughing
kritsakorni
NCT FRESHY
kritsakorni

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 9:44 pm

บ้านผมเคยก้อเคยน้ำท่วมนะครับ แต่อย่างมากก้อแค่ข้อเท้าน่ะครับ ถือเป็นเรื่องปกติ บ้านถึงได้ยกสูงมาตั้งแต่สร้างครับ แถวบ้านผมน้ำท่วมคนเค้าดีใจกันนะครับ เพราะน้ำจะพัดเอาสารอาหารมาคลุมหน้าดินใหม่ ทำให้ดินดีโดยธรรมชาติครับ แล้วคลองและแม่น้ำก้อยังสะอาดและยังมีความอุดมสมบูรณ์อยุมากครับ ไม่สกปรก กลับไปบ้านทีไรผมกับพ่อก้อจะชวนกันไปงมกุ้งแม่น้ำ(กุ้งก้ามกราม)มากินกันตลอดครับ ตัวก้อประมาน 2-4 ขีด และกุ้งก้อยังเป็นตัวชี้ความสะอาดและความสมบูรณ์ของแม่น้ำที่ดีอีกด้วยครับ ถ้าคิดจะทำสวนผมว่าเหมาะครับ Smile
https://www.facebook.com/kritsakorni
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 9:54 pm

บ้านผมเคยก้อเคยน้ำท่วมนะครับ แต่อย่างมากก้อแค่ข้อเท้าน่ะครับ ถือเป็นเรื่องปกติ บ้านถึงได้ยกสูงมาตั้งแต่สร้างครับ แถวบ้านผมน้ำท่วมคนเค้าดีใจกันนะครับ เพราะน้ำจะพัดเอาสารอาหารมาคลุมหน้าดินใหม่ ทำให้ดินดีโดยธรรมชาติครับ แล้วคลองและแม่น้ำก้อยังสะอาดและยังมีความอุดมสมบูรณ์อยุมากครับ ไม่สกปรก กลับไปบ้านทีไรผมกับพ่อก้อจะชวนกันไปงมกุ้งแม่น้ำ(กุ้งก้ามกราม)มากินกันตลอดครับ ตัวก้อประมาน 2-4 ขีด และกุ้งก้อยังเป็นตัวชี้ความสะอาดและความสมบูรณ์ของแม่น้ำที่ดีอีกด้วยครับ ถ้าคิดจะทำสวนผมว่าเหมาะครับ Smile

ครับ ผมเชื่อว่าธรรมชาติ จะสร้างสมดุลให้กับระบบนิเวศน์เสมอครับ การปรับตัวให้เข้ากับธรรมชาติ
ใช้ชิวิตให้สอดคล้อง และเรียนรู้ถึงกฏของธรรมชาติ น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

การพยายามฝีนธรรมชาติต่างหากที่เป็นต้นเหตุของปัญหาต่างๆ

อยากกินกุ้งแม่น้ำกลับบ้านหิ้วมาฝากหน่อยนะคับ ซัก 5 โลก็พอ pirat

ของผมกุ้ง 5 โล ของพี่เสมน้ำฝนโอ่งนึง พี่อ๊อดจะบุกไป meeting เดี่ยวต้องมีใครเอาอะไรอีกแน่เลยว่ามะ Laughing

ปล. วันนี้ลอง Search หาที่แถวสมุทรสงครามตามที่แนะนำแล้วนะครับ สงสัยว่า 5 แสนจะได้ไม่ถึงไร่อ่ะครับ Sad

kritsakorni
NCT FRESHY
kritsakorni

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 10:04 pm

ขึ้นอยุกับโซนครับ ถ้าเข้าไปอยุในสวนป่าในสวนหน่อยก้อถูกครับ ถ้าอยุติดถนนใหญ่ ติดแม่น้ำ ใกล้ตัวเมือง หรือแหล่งท่องเที่ยวก้อแพงขึ้นครับ เมื่อปีก่อนกลับไป ที่แถวบ้านยังไม่ถึงแสนเลยครับ แต่ปีนี้ยังไม่รู้เลยครับ สงกรานต์นี้ถึงจะได้กลับน่ะครับ
https://www.facebook.com/kritsakorni
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 10:06 pm

ขึ้นอยุกับโซนครับ ถ้าเข้าไปอยุในสวนป่าในสวนหน่อยก้อถูกครับ ถ้าอยุติดถนนใหญ่ ติดแม่น้ำ ใกล้ตัวเมือง หรือแหล่งท่องเที่ยวก้อแพงขึ้นครับ เมื่อปีก่อนกลับไป ที่แถวบ้านยังไม่ถึงแสนเลยครับ แต่ปีนี้ยังไม่รู้เลยครับ สงกรานต์นี้ถึงจะได้กลับน่ะครับ

ต้องเป็นแถวๆ ตำบลอะไรครับ จะได้โฟกัสถูกจุด
kritsakorni
NCT FRESHY
kritsakorni

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 10:08 pm

goodpig พิมพ์ว่า:

ครับ ผมเชื่อว่าธรรมชาติ จะสร้างสมดุลให้กับระบบนิเวศน์เสมอครับ การปรับตัวให้เข้ากับธรรมชาติ
ใช้ชิวิตให้สอดคล้อง และเรียนรู้ถึงกฏของธรรมชาติ น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

การพยายามฝีนธรรมชาติต่างหากที่เป็นต้นเหตุของปัญหาต่างๆ

อยากกินกุ้งแม่น้ำกลับบ้านหิ้วมาฝากหน่อยนะคับ ซัก 5 โลก็พอ pirat

ของผมกุ้ง 5 โล ของพี่เสมน้ำฝนโอ่งนึง พี่อ๊อดจะบุกไป meeting เดี่ยวต้องมีใครเอาอะไรอีกแน่เลยว่ามะ Laughing

ปล. วันนี้ลอง Search หาที่แถวสมุทรสงครามตามที่แนะนำแล้วนะครับ สงสัยว่า 5 แสนจะได้ไม่ถึงไร่อ่ะครับ Sad

กุ้ง 5โลนี้งมทั้งอาทิตย์แน่เลยครับ ^^ ปกติงมได้สัก10ตัวก้อเก่งแล้วครับ เหนื่อยสุดๆ
ส่วนน้ำฝนนี้ มารับที่บ้านได้เลยครับ อยากได้โอ่งใบไหนยกได้เลยครับ ^^ แต่ละใบที่เห็นอายุน่าจะมากกว่าผมอีกครับ ผมว่า 30ปี+ ครับ
kritsakorni
NCT FRESHY
kritsakorni

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 10:10 pm

ต้องเป็นแถวๆ ตำบลอะไรครับ จะได้โฟกัสถูกจุด

ผมอยู่ตำบลคลองเขินครับ พาเพื่อนไปมันบอกว่าบ้านผมเป็นเมืองลับแล หลงเอาง่ายๆเลยครับ บรรยากาศเหมือนหลังเรื่องลองของเลยครับ เพราะถ่ายทำโซนเดียวกับบ้านผม กลางคืนมืด น่ากลัวดีนักแล ครับ^^
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 10:13 pm

กุ้ง 5โลนี้งมทั้งอาทิตย์แน่เลยครับ ^^ ปกติงมได้สัก10ตัวก้อเก่งแล้วครับ เหนื่อยสุดๆ
ส่วนน้ำฝนนี้ มารับที่บ้านได้เลยครับ อยากได้โอ่งใบไหนยกได้เลยครับ ^^ แต่ละใบที่เห็นอายุน่าจะมากกว่าผมอีกครับ ผมว่า 30ปี+ ครับ

555 ขอบคุณครับ เดี๋ยวชวนพี่เสมไปขนโอ่งดีกว่า
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeWed Feb 22, 2012 10:14 pm

ผมอยู่ตำบลคลองเขินครับ พาเพื่อนไปมันบอกว่าบ้านผมเป็นเมืองลับแล หลงเอาง่ายๆเลยครับ บรรยากาศเหมือนหลังเรื่องลองของเลยครับ เพราะถ่ายทำโซนเดียวกับบ้านผม กลางคืนมืด น่ากลัวดีนักแล ครับ^^

ขอบคุณครับ ต้องไปลองของซะหน่อยละ Shocked
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeThu Feb 23, 2012 8:43 pm

อยากลองของด้วยอิอิ
146 bunta
NCT SENIOR
146 bunta

ที่อยู่ : บริษัท ไทยฟาร์เมอร์ไลฟ์ มาเก็ตติ้ง จำกัด 108/6 ม.3 ต.ลำลูกบัว อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeThu Feb 23, 2012 9:08 pm

ถ้าสนใจแถวเพชรบูรณ์ ถามได้ครับ อาผมทำงาน สปก. จังหวัด (เจ้าพนักงานช่างรังวัด) เรื่องที่ดินกว้างพอสมควร อยู่ที่งบครับ และทำเล
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeFri Feb 24, 2012 10:01 pm

146 bunta พิมพ์ว่า:
ถ้าสนใจแถวเพชรบูรณ์ ถามได้ครับ อาผมทำงาน สปก. จังหวัด (เจ้าพนักงานช่างรังวัด) เรื่องที่ดินกว้างพอสมควร อยู่ที่งบครับ และทำเล

ขอบคุณครับพี่โต้ง เดี๋ยวขอหาข้อมูลก่อนครับ แล้วจะมาขอคำชี้แนะ Smile
jirathap
NCT SENIOR
jirathap

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeFri Feb 24, 2012 10:25 pm

เชียงใหม่ เชียงราย พะเยา..... อยากไปมัีกๆ ตอนแก่ แต่คงอีกนานยังหนุ่มยังแน่นอยู่ครับ อิๆ หรือไม่ก็ไปอยู่แถวๆ ตอนใต้เมืองจีนซะเลย เห็นว่าหนาวๆ อากาศเย็นๆ ชอบ อิๆ
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeFri Feb 24, 2012 10:39 pm

ไปตอนแก่ก็หมดกระสุนแล้วซิครับ พี่ฐา
ไปตอนหนุ่มๆ ดีกว่าคับ จะได้ไม่มานั่งเสียดายตอนหลัง แบบรู้อย่างนี้มาตั้งนานแล้ว

Very Happy
jirathap
NCT SENIOR
jirathap

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Feb 25, 2012 12:46 am

ไปตอนแก่ก็หมดกระสุนแล้วซิครับ พี่ฐา
ไปตอนหนุ่มๆ ดีกว่าคับ จะได้ไม่มานั่งเสียดายตอนหลัง แบบรู้อย่างนี้มาตั้งนานแล้ว

Very Happy

555..... ตุนไว้เยอะครับพี่รอง ไม่หมดง่ายๆ หรอก อิๆ
ka_sem.k
NCT SENIOR
ka_sem.k

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Feb 25, 2012 11:03 am

Very Happy
ตกลงจะไปทำสวนหรือจะไปล่าสัตว์กันอะคับ มีกระสุนแต่อาวุทเสื่อมสมัถภาพก้อจ๋อยละคับได้แต่นั่งมอง 55555
goodpig
NCT SENIOR
goodpig

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ   ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน  ทำไร่หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Feb 25, 2012 11:29 am

ka_sem.k พิมพ์ว่า:

Very Happy
ตกลงจะไปทำสวนหรือจะไปล่าสัตว์กันอะคับ มีกระสุนแต่อาวุทเสื่อมสมัถภาพก้อจ๋อยละคับได้แต่นั่งมอง 55555

อาวุธมันไม่มีเสื่อมสมรรถภาพนะพี่่ มีแต่เสื่อมประสิทธิภาพ ท่าทางจะไม่ใช่ทั้งทำสวนหรือล่าสัตว์ละ คงเป็นอย่างอื่นซะมากกว่า
Laughing

ขอคำปรึกษาเรื่องที่ดินทำสวน ทำไร่หน่อยครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 2 จาก 3ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3  Next