NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ

Go down 
slimant
คนเลี้ยงแมว
กล้วยหอม
hk.yochi
Nitcha
9 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Mar 20, 2012 2:30 pm

คือว่าผมเปิดดูตามเว็บอะไหล่รถมือ 2 จากญี่ปุ่นเห็นเขาขายโช้คประเภทปรับสูงต่ำได้เยอะแยะไปหมด ผมเลยสงสัยว่าเจ้าโช้คพวกนี้อ่ะสามารถจะนำมาใช้กะ NV เราได้บ้างไหม คือหมายถึงแปลงได้ไหม แปลงอย่างไร ค่้าแปลงแพงไหม คุณภาพที่ออกมาจะเป็นอย่างไร คือผมไม่มีความรู้เรื่องโช้คเลยสักนิดเดียว พี่น้องท่านใดพออธิบายได้ช่วยเป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยเถอะ ขอบคุณครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
hk.yochi
NCT SENIOR
hk.yochi

พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Mar 20, 2012 5:32 pm

Question รอเก็บข้อมูลเมือนกันครับ

กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Mar 20, 2012 8:56 pm

Nitcha พิมพ์ว่า:
คือว่าผมเปิดดูตามเว็บอะไหล่รถมือ 2 จากญี่ปุ่นเห็นเขาขายโช้คประเภทปรับสูงต่ำได้เยอะแยะไปหมด ผมเลยสงสัยว่าเจ้าโช้คพวกนี้อ่ะสามารถจะนำมาใช้กะ NV เราได้บ้างไหม คือหมายถึงแปลงได้ไหม แปลงอย่างไร ค่้าแปลงแพงไหม คุณภาพที่ออกมาจะเป็นอย่างไร คือผมไม่มีความรู้เรื่องโช้คเลยสักนิดเดียว พี่น้องท่านใดพออธิบายได้ช่วยเป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยเถอะ ขอบคุณครับ
คือว่าถ้าเราจะใส่ก็ไส่ได้ครับพี่ แต่โช้คหลังผมไม่แน่จัย อาจจะมีก็ได้ ส่วนที่จะเอาโช้คเดิมเราไปแปลงนั้นก็ทำได้พี่ ราคาก็จะอยู่ที่เอาแค่คู่หน้าไปทำสตรัทปรับเกลียวนะก็คู่ละประมาณ3000 ชุดนึงก็7-8000 บาทแล้วแต่ร้านที่เราไปทำครับว่าดังหรือไม่ดัง แต่ที่ดังๆตามหนังสือก็ร้านละโว้ไงพี่นกลูกหมากหรือร้านดังๆแถวๆศรีนคริณทร์ ลองดูพี่
หรือจะลองโทรถามร้านนี้ดูSigma R แถวไหนไม่รู้นะ 089-9382087/089-2024270
http://nvclub.thai-forum
คนเลี้ยงแมว
NCT FRESHY
คนเลี้ยงแมว

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Mar 20, 2012 10:14 pm

ที่ จขกท ถามน่าจะเป็นพวกบรรดาโช้คซิ่ง ของรถรุ่นอื่นที่มีมากมายกว่าเอ็นวีเราเยอะเช่นพวก เอ31 ซีวิค เป็นต้น
...แปลงได้ไหม๊ได้คับ หาร้านที่ไว้ใจได้ แต่หลักๆคือมานจาเสียรถที่ต้องเจาะ ตัด ดัดแปลง ถ้าไม่ซีเรียสก้อเล่นเลย เอาตัวอย่างที่เห็นๆ รถซุปเปอร์บี ในมอเตอแทรค ถ้าใครเคยดู รถเป็นโตต้า เคอี30 ก้อไปแปลงใส่โช้คซิ่งของเอ31
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeTue Mar 20, 2012 10:18 pm

อ๋อ....เริ่มกระจ่างขึ้นมามั่งละ ขอบคุณมากครับพี่เล็ก&พี่อ๊อด....
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Mar 21, 2012 1:29 pm

ชุดละเนี่ยถามพี่เษมแล้ว ไม่น่าจะรวมสปริงนะพี่ป๊อก
slimant
Moderator
slimant

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Mar 21, 2012 6:03 pm

คนเลี้ยงแมว พิมพ์ว่า:
ที่ จขกท ถามน่าจะเป็นพวกบรรดาโช้คซิ่ง ของรถรุ่นอื่นที่มีมากมายกว่าเอ็นวีเราเยอะเช่นพวก เอ31 ซีวิค เป็นต้น
...แปลงได้ไหม๊ได้คับ หาร้านที่ไว้ใจได้ แต่หลักๆคือมานจาเสียรถที่ต้องเจาะ ตัด ดัดแปลง ถ้าไม่ซีเรียสก้อเล่นเลย เอาตัวอย่างที่เห็นๆ รถซุปเปอร์บี ในมอเตอแทรค ถ้าใครเคยดู รถเป็นโตต้า เคอี30 ก้อไปแปลงใส่โช้คซิ่งของเอ31

ไม่ใช่ KE30 นะตา เล็ก KE10 อ่ะ Corolla รุ่น แรกเลย
ถ้า KE30 ล่ะง่ายเลย ใช้พวกโช๊คของ AE86 ได้ แต่นี่ KE10 เลยต้องแปลง

ส่วนตัวผมนะ คิดว่า ยังไง ตรงรุ่นก็แน่นอนกว่า ตั้งใจหาครับ ไม่ยากหรอก ไหนๆ จะสั่งยี่ปุ่นแล้ว ก็ให้มันตรงรุ่น
ถ้าไม่ตรงรุ่น แปลงยังไง มัน ก็ วิ่งไม่ดีอ่ะ

แค่ ช่วงล่างที่ต่างกัน Double Wishbone กับ MCpherson strut ค่า K ก็ ต่างกันแล้ว
ถ้าจะแปลงจริงๆ เอาของเดิมไป ทำซะยังจะดีกว่า
https://www.facebook.com/slimant
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Mar 21, 2012 7:22 pm

ขอบคุณพี่เก่งมากครับสำหรับความเห็น บอกตรง ๆ ว่าไม่รู้จัก Double Wishbone กับ MCpherson strut ครับ แต่ไม่เป็นไร แค่พี่เก่งว่าถ้าจะแปลงจริงๆ เอาของเดิมไป ทำซะยังจะดีกว่า ผมก็เชื่อฟังแล้วครับ เห็นท่าต้องตั้งใจหาของตรงรุ่นให้ดี ๆ ซะแล้ว ถ้าตรงรุ่น B13 หรือ B14 นี่ถือว่าตรงรุ่นของเราด้วยไหมครับพี่
slimant
Moderator
slimant

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Mar 21, 2012 7:46 pm

ตรงแล้วครับ ไม่ต้องแก้รู ไม่ต้องแก้เบ้า น้ำหนักรถใกล้เคียง ช่วงล่างระบบเดียวกัน
https://www.facebook.com/slimant
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeWed Mar 21, 2012 8:29 pm

ตามตาเก่งไปเลยพี่ป๊อก
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeThu Mar 22, 2012 12:59 pm

ผมแนะนำ jic majic ได้นะแต่โทรไปจีบ เองนะ น้องเค้า ถอดไปเล่น เทอิ้น

Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeThu Mar 22, 2012 1:45 pm

TEERASIT พิมพ์ว่า:
ผมแนะนำ jic majic ได้นะแต่โทรไปจีบ เองนะ น้องเค้า ถอดไปเล่น เทอิ้น

น่าสนใจครับพี่ แล้วน้องเค้าเป็นใคร สมาชิกคลับเราหรือเปล่า จะถอดเมื่อไหร่ครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
slimant
Moderator
slimant

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeThu Mar 22, 2012 4:28 pm

น่าจะอันที่ผมเคยใส่ !

ใช่เป่า ตาแจ๊ค ^_^
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeThu Mar 22, 2012 9:38 pm

ช่ายยยยย ..... Very Happy
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeThu Mar 22, 2012 10:09 pm

ของแรงๆทั้งนั้น
aniti
NCT SENIOR
aniti

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeThu Mar 22, 2012 11:21 pm

รถผมก้อทำไปทำโช้คอัพหน้ามาครับทำเป็นสตัทปรับเกลียวมาใช้งานอยู่ก้อดีครับ แน่นหนึบปรับสูงต่ำได้ครับ
ซ่อมโช้คคู่หน้าพร้อมทำสตัทปรับเกลียวด้วยตัดสปริงโหลดหน้า2นิ้ว ทำไป สามพันกว่าเกินครึ่งครับ
ร้านประเสริฐโช้คอัพ เทพารักษ์ กม.4
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeFri Mar 23, 2012 6:25 am

ร้านพี่อั๋นก็ได้พี่ป๊อก
aniti
NCT SENIOR
aniti

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeSat Mar 24, 2012 10:23 am

ไม่ใช่ร้านผมครับป๋าอ๊อดอ๊อด ร้านประเสริฐ์โช้คอัพครับ อิอิ Rolling Eyes Cool
nv3101
NCT SENIOR
nv3101

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeSat Mar 24, 2012 11:52 am

aniti พิมพ์ว่า:
รถผมก้อทำไปทำโช้คอัพหน้ามาครับทำเป็นสตัทปรับเกลียวมาใช้งานอยู่ก้อดีครับ แน่นหนึบปรับสูงต่ำได้ครับ
ซ่อมโช้คคู่หน้าพร้อมทำสตัทปรับเกลียวด้วยตัดสปริงโหลดหน้า2นิ้ว ทำไป สามพันกว่าเกินครึ่งครับ
ร้านประเสริฐโช้คอัพ เทพารักษ์ กม.4

เอาข้อมูลมาเลยอํ๋น อยู่ตรงไหน ซอยไร ฝั่งไหน ใกล้อะไร แล้วทำนานไหม เดียวไปจัดมั่ง
แลัวหลังเขาทำได้ด้วยป่าว
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeSat Mar 24, 2012 3:13 pm

เทพารักษ์ กม.4ไงพี่เอ
bestzaa1
NCT SENIOR
bestzaa1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeFri Mar 30, 2012 7:09 pm

เคยนั่ง jic magic กระบอกเงิน แข็งโป๊ก
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ   พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ I_icon_minitimeFri Mar 30, 2012 10:59 pm

ของเค้าดีจริงๆคับ

พี่น้องครับ ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องโช้คให้ผมหน่อยครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1