NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ

Go down 
birdzaja
กล้วยหอม
pattago
7 posters
ผู้ตั้งข้อความ
pattago
NCT FRESHY

เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeMon Apr 09, 2012 4:51 pm

ข้อมูลรถ : NV VAN GA15 พวงมาลัยธรรมดา เกียร์ธรรมดา

อาการ : เลี้ยวขวา(หมุนพวงมาลัยมากๆ สุด หรือ เกือบสุด) ด้วยความเร็วช้าๆ เช่น กลับรถ , เลี้ยวขึ้นลานจอด จะมีเสียงดังอื๊ดๆๆๆ เหมือนเสียงอะไรซักอย่างเสียดสีกันตามจังหวะล้อหมุน ซึ่งดังมาจากด้านซ้าย(ฝั่งคนนั่ง)
ข้อสังเกตุ : ไม่ได้ดังทุกครั้งที่เลี้ยว จะดังเป็นบางครั้ง โดยเฉพาะถ้าขับนานๆต่อเนื่องแล้วลองเลี้ยวดูจะได้ยินชัดเจน แต่ถ้าตอนเช้าๆ เพิ่งสตาร์ทรถออกจากบ้าน แล้วลองเลี้ยวดู จะไม่ได้ยินเสียง
: ได้ยินมาจากจุดเดียว คือ ด้านซ้ายฝั่งคนนั่ง(บริเวณล้อ) เสียงเหมือน ยาง หรือพลาสติก เสียดสีกัน
*** ผมลองใช้แม่แรง ยกหน้าลอย แล้วหมุนพวงมาลัยไปทางขวาสุด และก็ลองหมุนล้อด้านที่มีเสียงดู แต่ก็ไม่ได้ยิน ล้อก็ไม่ได้ไปเสียดสีกับอะไรเลยครับ
*** เพลาขับเพิ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึง 1 ปี ตอนเปลี่ยนเพลาขับ จะเป็นเสียงอีกแบบนึง คือดัง ต๊อกๆๆๆ หรือ แก๊กๆๆๆๆ ตอนเลี้ยว แต่เสียงที่ได้ยินตอนนี้ มันเป็นเสียง อื๊ดๆๆๆๆๆๆๆ
จึงเลยไม่กล้าฟันธงว่าเป็นที่หัวเพลาขับ จึงอยากมาถามท่านพี่ๆทั้งหลาย ว่ามีใครเคยได้ยินเสียงแบบผมมั่ง หรือช่วยวิเคราะห์ที ว่าน่าจะเป็นที่อะไร

ขอบคุณมากมายครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeMon Apr 09, 2012 4:59 pm

No
http://nvclub.thai-forum
birdzaja
NCT SENIOR
birdzaja

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeSat Apr 14, 2012 8:56 pm

pattago พิมพ์ว่า:
ข้อมูลรถ : NV VAN GA15 พวงมาลัยธรรมดา เกียร์ธรรมดา

อาการ : เลี้ยวขวา(หมุนพวงมาลัยมากๆ สุด หรือ เกือบสุด) ด้วยความเร็วช้าๆ เช่น กลับรถ , เลี้ยวขึ้นลานจอด จะมีเสียงดังอื๊ดๆๆๆ เหมือนเสียงอะไรซักอย่างเสียดสีกันตามจังหวะล้อหมุน ซึ่งดังมาจากด้านซ้าย(ฝั่งคนนั่ง)
ข้อสังเกตุ : ไม่ได้ดังทุกครั้งที่เลี้ยว จะดังเป็นบางครั้ง โดยเฉพาะถ้าขับนานๆต่อเนื่องแล้วลองเลี้ยวดูจะได้ยินชัดเจน แต่ถ้าตอนเช้าๆ เพิ่งสตาร์ทรถออกจากบ้าน แล้วลองเลี้ยวดู จะไม่ได้ยินเสียง
: ได้ยินมาจากจุดเดียว คือ ด้านซ้ายฝั่งคนนั่ง(บริเวณล้อ) เสียงเหมือน ยาง หรือพลาสติก เสียดสีกัน
*** ผมลองใช้แม่แรง ยกหน้าลอย แล้วหมุนพวงมาลัยไปทางขวาสุด และก็ลองหมุนล้อด้านที่มีเสียงดู แต่ก็ไม่ได้ยิน ล้อก็ไม่ได้ไปเสียดสีกับอะไรเลยครับ
*** เพลาขับเพิ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึง 1 ปี ตอนเปลี่ยนเพลาขับ จะเป็นเสียงอีกแบบนึง คือดัง ต๊อกๆๆๆ หรือ แก๊กๆๆๆๆ ตอนเลี้ยว แต่เสียงที่ได้ยินตอนนี้ มันเป็นเสียง อื๊ดๆๆๆๆๆๆๆ
จึงเลยไม่กล้าฟันธงว่าเป็นที่หัวเพลาขับ จึงอยากมาถามท่านพี่ๆทั้งหลาย ว่ามีใครเคยได้ยินเสียงแบบผมมั่ง หรือช่วยวิเคราะห์ที ว่าน่าจะเป็นที่อะไร

ขอบคุณมากมายครับ

ปัญหาเดียวกับผมเลย
1.น้ำมันพ่วงมาลัยพาวเวอร์จะหมดหรือไม่ก็เหลือน้อยไป
2.ลูกปืนรองโช๊คแตก
3.เพลา / รถลุยน้ำมาหรือป่าว (อาการเดียวกับผมเลย ถ้าถอยหลังแล้วหมุนหมดก็ดังนะ รอมีตังจะไปแก้เหมือนกัน )

ผมแก้ข้อ 1-2 ยังไม่ได้ลอง 3 แต่เสียงแทบไม่มีแล้วแต่หายไม่ขาด รถผมน่าจะมีปัญหาเรื่องเพลา พวกตลับลูกปืนมั้ง รอคำตอบผู้รู้

TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeTue Apr 17, 2012 8:00 pm

ลองเช็ค ปั้มเพาเวอร์ แล้วก็ Lack คันชัก ดูครับ ถ้าเป็นพวงมาลัยเพาเวอร์นะ

แต่ถ้าเป็นพวงมาลัยธรรมดา ลองดูหัวเพลาครับว่าแห้งหรือเปล่า
แล้วได้ ลงความสูงของรถลงมามากกว่ามาตรฐานหรือเปล่า
Very Happy
จริงๆแล้ว ต้องดูด้วยตา และ เอามือคลำๆอะครับ ถึงจะพันธงได้
แต่มันก็ไม่มีอะไรเยอะหลอกครับ
ปัญหาพื้นๆของ รถ อายุเกินสิบปี Very Happy

กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeTue Apr 17, 2012 9:24 pm

ตามพี่แจ๊คครับ
jirathap
NCT SENIOR
jirathap

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeTue Apr 17, 2012 10:50 pm

ถ้าหักสุดๆ ดังเหมือนกัน แต่ Ignore ชินซะแล้ว อิอิ Very Happy
TEERASIT
Moderator
TEERASIT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeTue Apr 17, 2012 10:59 pm

อิอิอิอิ ของผมดังทั้งคัน ยกเว้นแตร ครับ Very Happy
pattago
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeWed Apr 18, 2012 8:23 am

ขอบคุณทุกท่านครับ

เด๋วจะลองเช็คดู ผลเปนไงแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ
birdzaja
NCT SENIOR
birdzaja

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeWed Apr 18, 2012 9:04 pm

หุหุ กำลังว่าจะไปหาสาเหตุเลย รถผมก็แก้ไม่หายสักทีเวลาเลี้ยวขวาสุดๆแล้วดัง เหมือนอะไรมันเบียดกัน ^^
mangginoon
NCT FRESHY
mangginoon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeThu Apr 19, 2012 10:04 am

ใช้แม่แรง ยกหน้าลอย เช็คไม่ได้ครับ ลอยใว้ล้อมันห่างและไม่ไมีแรงกดมันก็ไม่เจอ

ต้องให้คนอื่นฟังให้ครับ ไปยืนลานก้วางๆ ขับเลี้ยวเป็นวงกลม จนมีเสียงแล้วลองฟังดูว่ามาจากตรงใหน

ถ้ารถโหลด ล้ออาจเบียดซุ้มตอนเลี้ยวลองดูมี่ร่องรอยหรือเปล่า

กับ อีกอย่าง แรค มันหลวม เวลาเลี้ยวล้อไม่ไปด้วยกัน ทำให้ล้อมันดึงกัน

ถ้าเคสนี้ มันจะดังกับ ถนน ลาดยางมะตอย ถนนคอนกรีตจะไม่ดัง ลองสังเกตดูครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeSun Apr 22, 2012 8:59 pm

ตามพี่ข้างบนเลยครับ
torl
NCT FRESHY
torl

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeTue Sep 04, 2012 10:42 am

สายเพาเวอร์รั่วหรือเปล่าครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ   เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ I_icon_minitimeTue Sep 04, 2012 8:58 pm

หายยังอ่าครับ

เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1