NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

น้ำถังพักหม้อน้ำลด

Go down 
rut_zaa
กล้วยหอม
Van X
mthais
8 posters
ผู้ตั้งข้อความ
mthais
NCT FRESHY
mthais

น้ำถังพักหม้อน้ำลด Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeFri Aug 20, 2010 9:55 pm

สวัสดีครับ..น้ำในถังพักน้ำหม้อน้ำ 2 วันหายไปประมาณ 2 ซม. ปกติ หรือผิดปกติครับ แล้วมีวิธีแก้ยังงัย รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ..ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ..
ขึ้นไปข้างบน Go down
Van X
Moderator
Van X

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeSat Aug 21, 2010 9:03 am

น้ำลด มีหลายสาเหตุครับ ที่แน่ๆผิดปกติแน่นอนครับ

ต้นๆเลยครับ
1.สังเกตุเห็นคราบน้ำตามรอบๆทางเดินของน้ำทั้งขาเข้าและขาออก (อันนี้ถ้าใส่คูลลิ่งจะช่วยให้เห็นชัดเจนขึ้น)
2. พัดลมทำงานปกติดีหรือเปล่า ทำงานตามจังหวะของมันใหม๊ (สังเกตุแรงลมของทั้ง 2 ตัว,จังหวะการทำงาน ตอนวาล์วน้ำเปิด ตอนเปิดแอร์)

ยังไงๆขอข้อมูลมากกว่านี้หน่อยครับ เช่น

1. ความร้อนขึ้นใหม๊ เคยฮีทป่ะ
2. เคื่องเคยมีปัญหาเกี่ยวกับความร้อนบ้างหรือป่าว
3. เครื่องรุ่นไหน SR หรือ GA
4. อื่นๆ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeSat Aug 21, 2010 3:20 pm

ของผมก็แห้งครับ ต้องคอยดูแล้วก็เติมบ่อยๆครับ
http://nvclub.thai-forum
mthais
NCT FRESHY
mthais

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeSat Aug 21, 2010 9:41 pm

Arrow เครื่อง ga16 คาร์บูติดแก๊ส lpg เกวัดความร้อนปกติครับ พัดลมทำงานปกติตอนเครื่องร้อนระดับหนึ่ง เปิดแอร์พัดลมทำงาน/ตัดการทำงานปกติ ท่อเข้าออกหม้อน้ำแห้งไม่มีคราบน้ำ..คงเหมือนของป๋าอ๊อดอะครับ..2-3วันเติมที...แต่รถใช้งานปกติดีครับ.ขอบคุณครับ
rut_zaa
NCT FRESHY
rut_zaa

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeSat Aug 21, 2010 11:58 pm

ของผมก้อมีอากาศแห้งเหมือ่นกานต้องคอยดูนำอยู่บ่อยๆ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeTue Aug 24, 2010 11:43 pm

หมั่นดูแลเทอ เพราะเทอคือดวงใจยัยยัยยัย
jj
NCT FRESHY
jj

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeWed Aug 25, 2010 10:07 pm

ถ้าไม่มีการรั่วของท่อน้า ให้ตรวจสอบดังนี้ครับ
1. สภาพของฝาหม้อน้ำ ยังดีอยู่หรือเปล่าโดยดูที่ยาง และลองกดการยุบตัวของสปริงคับ แต่ถ้าไม่แน่ใจก็เปลี่ยนใหม่เลย ร้อยกว่าบาทเอง
2. ในขณะที่เครื่องร้อนถึงอุณภูมิทำงานแล้ว (เกจความร้อนอนู่ที่ 10.30 น.) ให้ดูบริเวณหน้าเครื่องยนต์ด้านล่างนะครับ ถ้ามีน้ำหยดแสดงว่าปั๊มน้ำรั่วครับ
เรื่องน้ำหล่อเย็นหายนี่อันตรายนะครับ อย่าละเลยต่อการตรวจสอบ ของผมก็ติดแก๊ส LPG ครับ เครื่องคาร์บูฯ ใช้แก๊สอย่างเดียวครับ ไม่เคยใช้เบนซินเลย (ถอดถังลงแล้ว) ตอนนี้ วิ่งแก๊สมา 80,000 กว่ากิโลครับ น้ำไม่เคยลด ไม่เคยมีปัญหาอื่นเลยครับ
mthais
NCT FRESHY
mthais

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeWed Aug 25, 2010 10:22 pm

Smile ครับ ขอบคุณมากครับ..
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeThu Aug 26, 2010 9:35 pm

ขอบคุณครับ
V-MOG
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeTue Aug 31, 2010 8:43 am

เข็มขัดลัดท่อยางจุดต่างๆ ก็อีกจุดหนึ่ง

เมื่อเกิดแรงดันก็อาจรั่วซึมได้เช่นกัน
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeWed Sep 01, 2010 11:10 am

ถูกต้องครับพี่
mthais
NCT FRESHY
mthais

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeMon Oct 04, 2010 10:41 pm

สวัสดีครับ..จากวันที่โพสถึงกลางเดือนที่แล้ว ก็เริ่มรู้สาเหตุชัดเจนครับ เริ่มมีน้ำซึมออกมาที่ฝาครอบตัวบนแผงหม้อน้ำ ฝาเป็นพลาสติกรังผิ้งเป็นอลูมิเนียม เห็นมีรอยน้ำซึมตอนสตาร์ทเครื่องได้ซักพักยาวประมาณ 5-6 นิ้ว เปลี่ยนใหม่เรียบร้อยแล้วครับ อาการน้ำลดหายไปเลยครับ..เก็บมาเล่าสู่กันฟังครับ..โอกาสมีจะหาแวนมาขับครับ(กระบะเริ่มไม่พอนั่ง)ขอบคุณมากครับสำหรับสิ่งดีๆ ที่แบ่งปัน...
pp_nv
NCT FRESHY
pp_nv

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeTue Oct 05, 2010 9:34 am

อีกประการหนึ่งครับ nv เราอายุมากแล้ว อย่าดูน้ำแต่ที่หม้อพักครับตอนเช้าก่อนสตาทเปิดฝาหม้อน้ำดูเลยครับชัวกว่า ดูคราบน้ำมันด้วย
didomon
NCT SENIOR
didomon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeTue Oct 05, 2010 6:43 pm

เก็บข้อมูล
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้ำถังพักหม้อน้ำลด   น้ำถังพักหม้อน้ำลด I_icon_minitimeTue Oct 05, 2010 9:31 pm

เก็บไว้ในใจเทอ555

น้ำถังพักหม้อน้ำลด
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1