NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ

Go down 
jj
chakrapan
Nokt
7 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Nokt
NCT FRESHY
Nokt

อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeWed Sep 08, 2010 10:11 am

คือว่ารถผม เอนวีกระบะ มีปัญหา
เวลาออกตัวเหมือนมันจะกระตุกและสะเทือน
ยิ่งเวลาเลี้ยวและออกตัวพร้อมกันจะได้ยินเสียงดัง "ก๊อดๆๆๆ"
เวลาวิ่งแม้แต่ทางราดยาง มันก็จะสะเทือนมีเสียงดังทั้งด้านหน้าและหลัง
อยากขอคำแนะนำว่าเริ่มซ่อมจากตรงไหนดี
หรือผมว่า ถ้าเปลี่ยนพวกลูกยาง และบูต ทังหมดของช่วงล่าง หน้าหลังและอัดน้ำมันโช๊คใหม่เลยจะดีไหม
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ Very Happy Very Happy
ขึ้นไปข้างบน Go down
Nokt
NCT FRESHY
Nokt

อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeWed Sep 08, 2010 10:22 am

รู้สึกว่าจะโพสผิดห้อง
ขอโทษด้วยครับ Crying or Very sad Crying or Very sad
chakrapan
NCT FRESHY
chakrapan

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeWed Sep 08, 2010 2:26 pm

เพลา ลูกยาง ช๊อคอัพ ครับ
jj
NCT FRESHY
jj

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeThu Sep 09, 2010 6:48 pm

เสียงดัง "ก๊อดๆๆๆ" เวลาเลี้ยวคือเสียงของเพลาขับครับ ให้ดูยางหุ้มเพลาขับตัวนอกครับว่ามันขาดหรือเปล่า เพราะถ้าขาดจะทำให้จารบีเพลาขับถูกสลัดออกหมดและจะเกิดการสึกหรือ และตรวจดูระยะคลอนของลูกปืนเพลาขับด้วยครับ ถ้าระยคลอนไม่มากก็ใช้ต่อไปได้ครับ ของผมก็ดังครับเวลาออกตัวตอนเลี้ยวก็อย่ารุนแรงมากแล้วกันครับ
ส่วนอื่นๆ ก็ต้องตรวจลูกหมากปีกนก บู๊ชปีกนก (ของแท้ขายยกปีกนกครับ) โดยเฉพาะยางปีกนกตัวหลังครับ ตัวนี้เวลาตกหลุมจะทำให้เกิดเสียงดังพอสมควร และอย่าลืมตรวจไปถึงยางแท่นเครื่องนะครับ อันใหนเสื่อมสภาพก็เปลี่ยครับ เพราะรถหลายปีแล้ว บำรุงรักษาดีก็ใช้ได้ดีครับ ของผมเคยใช้ BIG-M BD25 บำรุงรักษาตามระยะ ทุกอย่างทำเองหมดครับ รถวิ่งแล้ว แปดแสนเก้าหมื่นกว่าโล เครื่องไม่เคยทำครับ ขายได้ 225,000 บาท ออกนาวาร่ามาใช้ แรกๆ เลยครับธันวาคม49 สักพักใหญ่ แล้วเจอยุคน้ำมันโคตรแพง ก็เลยซื้อ NV มาติดแก๊สใช้งาน ตอนนี้ใช้ NV 2 คันครับ ปี 96 เครื่องคาร์บู และปี 97 เครื่องหัวฉีด ทั้งคู่ประหยัดพอๆ กันครับ โดยเฉพาะไอ้เขียวน้อย ไม่เคยลิ้มลองรสชาดเบนซินมาแปดหมื่นกว่าโลแล้วครับ ผมใช้รถนิสสันมา 4 คันไม่เคยมีปัญหาเลยครับ และผมก็ชอบรถนิสสันมากครับ มีประสบการณ์เผื่อเป็นประโยชน์กับคนที่รักและชอบในสิ่งเดียวกันครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeThu Sep 09, 2010 8:37 pm

ตระกูลผมตั้งแต่รุ่นคุนตาก็นิสสันมาโดยตลอดครับ
สุดยอดแล้วครับ
http://nvclub.thai-forum
Nokt
NCT FRESHY
Nokt

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeSat Sep 11, 2010 8:10 pm

ขอบคุณ มากครับ ไปซ่อมมาแล้ว
เปลี่ยน ยางกันผุ่นโช๊ค 300
ยางหุ้มแร็กขวา 250
ลูกยางเหล็กกันโคลง 150
ลูกหมากกันโคลง 500
ค่าแรง 200
ตั้งศูนย์ 200
แพงไปไม๋ครับ ต่างจังหวัด

ออ
ช่างบอกว่าเพลาขับให้มันเสียงดังกว่านี้แล้วค่อยมาเปลี่ยนยกเพลาเลย เขาบอกข้างละ 1500 พร้อมค่าแรง
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeSat Sep 11, 2010 11:40 pm

ที่นี่ข้างละพัน ติดตั้งเองก็ได้ครับ ขอให้มีเครื่องมือ
nattanai844
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeWed Sep 22, 2010 12:38 pm

ขอโทษทีคับ รถผมเลี้ยวขวาแล้วล้อหน้าข้างซ้ายดังคับ
nattanai844
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeWed Sep 22, 2010 12:39 pm

ขอโทษทีคับ รถผมเลี้ยวขวาแล้วล้อหน้าข้างซ้ายดังคับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeWed Sep 22, 2010 11:09 pm

เพลาขับนั่นแหละจ้า
didomon
NCT SENIOR
didomon

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeSun Oct 03, 2010 7:55 pm

nattanai844 พิมพ์ว่า:

เพลาขับเสียครับ
chitsu12
NCT FRESHY
chitsu12

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeThu Oct 14, 2010 12:23 pm

มีคัยมีอู่แนะนำป่าวคับ ในกทม
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ   อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ I_icon_minitimeThu Oct 14, 2010 8:36 pm

ซื้อของแล้วมาบ้านผมเลยครับ บางนา-ตราด กม.42 มาเสาร์นี้ก็ได้ ถ้ามีเครื่องมืออะไรก็เอามาให้หมดนะครับ

อยากขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมช่วงล่างครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1