บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
bpalmone
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Sun Aug 05, 2012 12:38 pm

ใช้รถมาประมาณ 1 สัปดาห์ ไอ้ตัวเราอาจจะคุ้น กลิ่นแยกไม่ออก แต่ พอ ผบ มานั่งเท่านั้น กลิ่นอะไรเนี้ย เหม็นมากเลยคล้ายกลิ่นที่ปั้มน้ำมันเลย อ้าวเหรอ ไม่ทันอธิบายเลยไม่ยอมมานั้งด้วยซะแล้ว อ้าวงานเข้าแล้ว ซื้อมาจอดล่ะซิคราวนี้ ไอ้เราคิดว่าจะเอามาวิ่งเพื่อลดค่าใช้จ่ายซะหน่อย เดิมรถที่ ผบ ผมเค้าใช้ ผมจ่ายโลละ 4 บาทครับนอกเมืองด้วยนะ ถ้าในเมืองล่ะก็หนาวเลย 2500บาทได้อาทิตย์เดียว

ปัญหาเลย ขอสอบถาม ว่าโดยปรกติ NV มีจุดอ่อนเรื่องกลิ่นน้ำมันเข้าหรือเปล่าครับ แล้วมันน่าจะเข้าจากจุดไหนได้มั้งครับ ถ้าให้ผมหาเองคงใช้เวลาอีกหลายเดือนเพราะไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ Sad Sad

ท่านได้พอแนะนำได้บ้างครับ Exclamation
ขึ้นไปข้างบน Go down
bpalmone
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Sun Aug 05, 2012 12:45 pm

คิดเหมือนกันว่าจะ ทำตามเพื่อนๆ พี่ๆ เผื่อจะช่วยได้

http://nvclub.thai-forum.net/t56-topic
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Sun Aug 05, 2012 7:51 pm

ปกติจะไม่มีกลิ่นนะครับ ยิ่งในห้องโดยสารด้วยแล้ว ยิ่งไม่น่าจะมี ยังงี้ผมว่าอาการอาจจะเกิดจากน้ำมันรั่วหรือซึมที่ใดที่หนึ่งแน่นอนครับ แต่เรื่องเสียงลมเข้าห้องโดยสารไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ
http://nvclub.thai-forum
hk.yochi
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Sun Aug 05, 2012 9:36 pm

ลองก้มดูที่ถังน้ำมันครับ จะมีน๊อตอยู่หนึ่งตัวครับ ดูว่ามีน้ำมันซึมหรือเปล่า
(เพิ่งเจอกับตัวเอง) คือได้กลิ่นน้ำมันครับ เลยตรวจดูที่พื้นตรงที่จอดรถไว้เวลานานๆครับ
สรุป ขันน๊อตเขาไปอีกหน่อย หายซึมครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ค่อยๆหาดูครับ
ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่ครับ ขับอย่างเดียว ก็อาศัยพี่ๆน้องในคลับช่วยชี้แนะครับ Very Happy
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Mon Aug 06, 2012 8:20 pm

ตามตาเก่งเลยครับ
bpalmone
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Tue Aug 07, 2012 10:05 am

ครับผม ตรวจสอบแล้วแห้งครับ
ผมให้ช่างเปลี่ยนปัมติกใช้ของเก่าเชียงกง ให้แต่ตอนเปลี่ยนไม่ได้ดูว่าเค้าถอดยังไงปิดสนิทดีมั๊ย

อยากถอดมาตรวจสอบอีกครั้ง ว่าแต่nv กระบะจะถอดยังไงครับ ลองเอาเบาะในแคปออกไม่เห็นมีช่องสำหรับเปิดเลย

แล้วผมต้องตรวจสอบที่ชุดปัมยังไงได้บ้างครับ
วันนี้ปัมติกมีเสียงแปลกๆ หอนออกมา แต่น้ำมันยังมีครึ่งถัง ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น Crying or Very sad
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Tue Aug 07, 2012 7:55 pm

มีปัญหาแน่นอนครับ จะถอดถังออกมาเองมันอันตรายนะครับ ถ้าไม่แน่ใจอย่าทำเองเลยครับ ยิ่งน้ำมันอยู่ในถังด้วย แต่ถ้าจะถอดก็เอา โทรหาผมดีกว่ามั๊ย อันดับแรกจอดรถในที่คิดว่าปลอดภัยที่สุด เพราะต้องยกล้อหลังลอยขึ้นทั้ง2ข้างสูงมากเพื่อที่จะตั้งแสตนด์คู่ แล้วก็มุดเข้าไปนั่งให้ได้นะ ถ้ายังนั่งไม่ได้ก็ยังไม่สูงพอ (ตอนผมถอดเองนะ)เสร็จแล้วให้ถอดขั้วแบตลบออกก่อนแล้วค่อยถอดขั้วบวก มันจะมีสายเหล็กแบนๆึคู่รัดถังไว้ ใช้บล๊อคตัวยาวเบอร์14ค่อยๆขันลงมาครับ แต่ถ้าจะให้ดี ถ่ายน้ำมันออกจากถังให้หมดก่อนนะ มันจะได้ไม่หนัก พอถังลงมาแล้วก็จะมีแป้นล๊อคกลมๆตรงสายไฟ ใช้ไขควงแฉกขันออกมา ถังไม่ต้องเอาออกมาก็ได้ครับ ถอดปั๊มติ๊กออกมาเช็คอย่างเดียวก็ได้ครับ
hk.yochi
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Tue Aug 07, 2012 9:00 pm

แห่ๆ ของผมเริ่มซึมอีกและสงสัยต้องเปลี่ยนอ่ะครับ
ได้ความรู้เพิ่มอีก5555+ ยังไงก็ระมัดระวังด้วยนะครับ
bpalmone
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Wed Aug 08, 2012 9:29 am

ผมคิดว่าระบบจ่าย น้ำมัน ของผม มันไม่ค่อยไหล เสียงปัมติกก็ดังแปลกๆ เหมือนมันกำลังดูดอากาศเข้าไปด้วย เป็นไปได้มั๊ยในถังมีตะกอนมาก และท่อดูดวางผิดตำแหน่ง ทำให้การดูด ไม่ค่อยขึ้น เพราะเข็มน้ำมันยังครึ่งถัง แต่จ่ายน้ำมันเหมือนไม่คงที่ครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรกับ Air flow ครับ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Wed Aug 08, 2012 3:16 pm

ลองดูปั๊มติ๊กก่อนดีกว่าครับ
bestzaa1
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Thu Aug 09, 2012 11:43 pm

ผมก็เป็นครับ

อาการล่าสุด เป็นที่ปั้มครับ ลองเช็คดู ผมทำไปประมาน 2000
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว   Fri Aug 10, 2012 3:10 pm

แพงจังเบส ทำอะไรมั่งมาชี้แจ้งแถลงไขด้วย555

กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ NV จะมาจากจุดไหนครับ น้ำมันเกียร์หยดยังไม่ได้ซ่อมเลย งานงอกอีกแล้ว
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1