บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ไปที่หน้า : 1, 2  Next
ผู้ตั้งข้อความ
kanjanadech
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Mon Dec 03, 2012 8:55 pm

สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆชาวNV Club นับตั้งแต่ได้คันนี้มาก็ 1 เดือนกับ อีก 18 วันค่ะ NV แวน ปี 95 วิ่งได้ประมาณแสนห้ากว่าๆ ราคาสิบหมื่นถ้วน พอขับมาถึงสัต*บก็เริ่มเลยค่ะล้างตู้แอร์กับเติมน้ำยาแอร์ ต่อจากนั้นมาก็ลอกฟิมล์เก่าออกติดใหม่ค่ะกันร้อน พอถัดไปอีกอาทิตย์ก็ไปให้ช่างเช็คเกียร์ เกียร์ห้า มันเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง ช่างยกเกียร์ลงเช็คดูปรากฏว่าก้ามปูเกียร์ห้ามันสึกค่ะ หาซื้ออะไหล่อยู่หลายวัน รอไม่ไหวก็เลยส่งให้ช่างเอาไปกลึงแล้วใส่กลับไปใช้ก่อน ก็เลยให้ช่างเช็คช่วงล่างให้ด้วย ปรากฏว่าหลายการต่อมาที่ทำคือเพลาหัวขับค่ะ เวลาเลี้ยวมันดัง พอเปลี่ยนก็นิ่งสนิท พอเริ่มคุ้นเคยกับรถก็จะฟังเสียงอะไรที่มันแปลกๆ แล้วก็จะขับไปให้ช่างดู รายการต่อมาคือยางรองแท่นเครื่องค่ะเปลี่ยน สองตัว เวลาสตารทเหมือนองค์ลงเลยค่ะ ส่วนลูกปีนก็มีลูกปืนไดชารท์ 2ชุด ลูกปืนสายพานเครื่อง ต่อมาก็รายการเปลี่ยนถังแก๊สค่ะเทรินถังเก่าไป เปลี่ยนชุดมิกซ์เซอร์และแป๊ปแก๊สด้วยค่ะ ยังไม่จบนะค่ะเค้าล้างคาบูก็ไปล้างกับเค้าด้วย
ซื้อGA 16I มา...พอมาถึงช่างบอกในรถที่ติดมาเป็น GA15I ค่ะ ณ เวลานี้ใหนๆก็ใหนๆแล้ว.....ไม่มีอะไรต้องเสียอีกแล้ว......เลยไปเปลี่ยนยางมาอีกค่ะ 4 เส้น ยางตรงรุ่นเลย และก็ตัดโชคหน้าลงอีกหน่อย จบแล้วค่ะ.....พร่งนี้จะได้วิ่งทางไกลครั้งแรก....ไปงานแรกเลยไปงานเผาศพปู่ที่ปราจีนค่ะ อายุ 95 ปี ....... เหลือแต่สปอยรเลอร์หน้ามันดูยังกับไม่ใช่ของรถรุ่นนี้วันหลังจะนำมาโพส์ให้ดูค่ะ ......อยู่สัต*บใครอยู่ใกล้เข้ามาทักกันนะค่ะจะได้ขอคำแนะนำบ้างค่ะ.. Laughing
ขึ้นไปข้างบน Go down
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Mon Dec 03, 2012 9:24 pm

ยินดีต้อนรับครับผม ยังไงคลับนี้ก็ต้อนรับทุกท่านที่ขับเอนวีครับ มีปัญหาเรื่องรถก็โทรถามผมได้ครับผมอยู่ไกล้ชลบุรีเหมือนกัน ถนนบางนา-ตราด กม.42เองครับ วันอาทิตย์ไปหาแม่ที่ซอยโรงเรียนตำรวจครับ อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับรถก็วิ่งมาวันอาทิตย์ที่แยกเฉลิมไทยได้นะครับผม 084-6403573dtac/081-9888924gsm อ๊อดครับ
http://nvclub.thai-forum
goodpig
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Tue Dec 04, 2012 7:12 am

มีอะไรถามพี่อ๊อดได้เลยครับ ท่านเป็นปูชนีย์บุคคลของที่นี่ครับ Smile
taautoat
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Tue Dec 04, 2012 9:56 am

ค่อยๆเก็บครับ ทำไปแล้วจะหลงรักNVแบบโงไม่ขึ้นเลยหล่ะครับ
ไม่ต้องกลัวครับโซนนั้นมีน้าอ๊อดใกล้ๆ อุ่นใจได้ครับ
NV_Paknam
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Tue Dec 04, 2012 11:24 am

kanjanadech พิมพ์ว่า:
สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆชาวNV Club นับตั้งแต่ได้คันนี้มาก็ 1 เดือนกับ อีก 18 วันค่ะ NV แวน ปี 95 วิ่งได้ประมาณแสนห้ากว่าๆ ราคาสิบหมื่นถ้วน พอขับมาถึงสัต*บก็เริ่มเลยค่ะล้างตู้แอร์กับเติมน้ำยาแอร์ ต่อจากนั้นมาก็ลอกฟิมล์เก่าออกติดใหม่ค่ะกันร้อน พอถัดไปอีกอาทิตย์ก็ไปให้ช่างเช็คเกียร์ เกียร์ห้า มันเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง ช่างยกเกียร์ลงเช็คดูปรากฏว่าก้ามปูเกียร์ห้ามันสึกค่ะ หาซื้ออะไหล่อยู่หลายวัน รอไม่ไหวก็เลยส่งให้ช่างเอาไปกลึงแล้วใส่กลับไปใช้ก่อน ก็เลยให้ช่างเช็คช่วงล่างให้ด้วย ปรากฏว่าหลายการต่อมาที่ทำคือเพลาหัวขับค่ะ เวลาเลี้ยวมันดัง พอเปลี่ยนก็นิ่งสนิท พอเริ่มคุ้นเคยกับรถก็จะฟังเสียงอะไรที่มันแปลกๆ แล้วก็จะขับไปให้ช่างดู รายการต่อมาคือยางรองแท่นเครื่องค่ะเปลี่ยน สองตัว เวลาสตารทเหมือนองค์ลงเลยค่ะ ส่วนลูกปีนก็มีลูกปืนไดชารท์ 2ชุด ลูกปืนสายพานเครื่อง ต่อมาก็รายการเปลี่ยนถังแก๊สค่ะเทรินถังเก่าไป เปลี่ยนชุดมิกซ์เซอร์และแป๊ปแก๊สด้วยค่ะ ยังไม่จบนะค่ะเค้าล้างคาบูก็ไปล้างกับเค้าด้วย
ซื้อGA 16I มา...พอมาถึงช่างบอกในรถที่ติดมาเป็น GA15I ค่ะ ณ เวลานี้ใหนๆก็ใหนๆแล้ว.....ไม่มีอะไรต้องเสียอีกแล้ว......เลยไปเปลี่ยนยางมาอีกค่ะ 4 เส้น ยางตรงรุ่นเลย และก็ตัดโชคหน้าลงอีกหน่อย จบแล้วค่ะ.....พร่งนี้จะได้วิ่งทางไกลครั้งแรก....ไปงานแรกเลยไปงานเผาศพปู่ที่ปราจีนค่ะ อายุ 95 ปี ....... เหลือแต่สปอยรเลอร์หน้ามันดูยังกับไม่ใช่ของรถรุ่นนี้วันหลังจะนำมาโพส์ให้ดูค่ะ ......อยู่สัต*บใครอยู่ใกล้เข้ามาทักกันนะค่ะจะได้ขอคำแนะนำบ้างค่ะ.. Laughing

เอ!! มาเผาศพปู่ที่ปราจีนแถวไหนครับ น่าจะคุ้นๆๆนะ
nv875
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Tue Dec 04, 2012 12:07 pm

ทำไปแล้วใช้ต่อไปได้อีกนานคับ ค่อยๆดูไป เป็นธรรมดาตามอายุการใช้งานคับ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

อีกอย่างนึง...ความคิดเห็นของผมนะ..GA15 น่ะดีอยู่แล้ว อึด ทน ที่สำคัญเครื่องมาจากญี่ปุ่นแน่

รถผมก็GA15 แต่เป็นคาบูคับ ส่วนเรื่องอื่นๆ เช่น อะไหล่ต่างๆ หาในเวปในกลุ่มผู้ใช้NV ราคาน่าจะถูกกว่า

นะคับ ซึ่งมีเพื่อนๆสมาชิกใจดีๆหลายคนคับ หากมีปัญหาใดๆ เกี่ยวกับรถเข้ามาปรึกษา หรือ หาอะไหล่

ได้นะคับ อีกช่องทางนึงลองเข้าไปในเฟสบุ้คก็มีคลับNV

อีกช่องทางนะคับ โดยเฉพาะแนวทางแต่งรถ ใจดีทุกคนคับ โดยเฉพาะ (คุณกล้วยหอม)

คนข้า่งบนคับ
Laughing
kanjanadech
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Wed Dec 05, 2012 8:53 am

ขอบคุณค่ะสำหรับทุกคำแนะนำ.....ไปเผาศพปู่ที่วัดกระทุ้มแผ้ว.....อำเภอบ้านสร้างค่ะ....วัดสวยมาก....
อยากทราบเรื่องรอยคราบที่กระจกรถค่ะ......มีน้ำยาตัวใหนช่วยได้บ้างเหมือนเป็นคราบรอยน้ำฝังอยู่มองไกลๆไม่เห็นค่ะ....แต่ถ้าเข้ามาดูใกล้ๆจะเห็นชัดเจน....ดูแล้วไม่สวยเลย
khOndErm
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Thu Dec 06, 2012 3:17 pm

มีเบอร์ป๋าอ๊อดไว้ อุ่นใจครับ ยินดีต้อนรับด้วยคนนะครับ
hk.yochi
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Fri Dec 07, 2012 11:05 am

ใช้ได้อีกยาวๆเลย ที่ดูๆมาก็เก็บเกือบหมดแล้วครับ
วิ่งทางไกลแนะนำให้ตรวจเช็คหม้อน้ำด้วยนะครับ ปัจจัยหลักครับ
ว่างๆก็ล้างหม้อน้ำสักทีก็ดีนะครับ
kanjanadech
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Fri Dec 07, 2012 8:26 pm

ลืมบอกไปอีกอย่างค่ะประเก็นแท็งก็เพิ่งเปลี่ยนมาค่ะ.......สังเกตุตอนจอดรถไว้แล้วพอฝนตกมันมีเหมือนรอยคราบน้ำมันอยู่ที่พื้นค่ะ....เลยไปให้เค้าล้างอัดฉีดและก็ตรวจดูสาเหตุจนเจอ....ส่วนหม้อน้ำที่คุณhk.yochi บอกก็จะล้างอยู่เหมือนกันค่ะ.....แต่ยังไม่ค่อยรู้ข้อมูล....วอมเครื่องล้างนานแค่ใหนค่ะ..ถึงจะเปิดทึ้งได้....
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sat Dec 08, 2012 10:56 pm

15-20นาทีก็พอครับ
kanjanadech
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sun Dec 09, 2012 8:46 pm

เครื่องคาบู......เยียบเต็มที่ 120 เองค่ะ ทำยังงัยให้วิ่งได้อีก....และโช๊คหลังแวนทำไมไม่ค่อยทนเลย...ตอนนี้สวมท่อพีวีซีไว้ข้างนึงค่ะ.....วันดีคืนดีเปิดพับลงมาที่หัว..
Code:
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sun Dec 09, 2012 9:23 pm

โทรถามดีกว่าครับ ยินดีให้คำปรึกษา อย่าอายครับ ตลอด24เลยครับ
kanjanadech
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Thu Dec 13, 2012 8:51 pm

จะให้โทรไปเบอร์ใหนค่ะพี่กล้วยหอม.......ไม่มีเบอร์ค่ะ.....อยากถามหลายเรื่องเลย******ค่ะ[b]
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Thu Dec 13, 2012 9:24 pm

ข้างบนไงจ๊ะเทอ ไม่อ่านแน่เลย555
tit161
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Thu Dec 13, 2012 11:00 pm

เดี๊ยวป๋าอ๊อด จัดให้ เครื่องคาร์บู วิ่งทะลุ 180 ให้ดู อิ อิ
nv875
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Fri Dec 14, 2012 9:31 am

ไม่ก็...บางปะกงยินดีต้อนรับ...รึึป่าว...คุณอ๊อด Laughing
kanjanadech
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Fri Dec 14, 2012 9:33 pm

ขอโทษทีค่ะที่อ่านแล้วไม่ได้ดูเบอร์.......ปัญหาที่ตามมาวันนี้อีกคือเซ็ลทรัลล็อคไม่ทำงานค่ะ....เช็ครีโมทแล้วถ่านไม่หมดไม่เสีย........ ต้องล็อคด้วยกุญแจ....ไม่ทราบว่าจะต้องเสียเงินอีกกี่บาทค่ะเนี่ย.......
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Fri Dec 14, 2012 9:59 pm

tit161 พิมพ์ว่า:
เดี๊ยวป๋าอ๊อด จัดให้ เครื่องคาร์บู วิ่งทะลุ 180 ให้ดู อิ อิ
แหมพี่ติ๊ดก็ ยังไงผมก็วิ่งสู้พี่ติ๊ดไม่ได้หร้อกกก555
nv875
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sat Dec 15, 2012 9:55 am

ขอโทษทีค่ะที่อ่านแล้วไม่ได้ดูเบอร์.......ปัญหาที่ตามมาวันนี้อีกคือเซ็ลทรัลล็อคไม่ทำงานค่ะ....เช็ครีโมทแล้วถ่านไม่หมดไม่เสีย........ ต้องล็อคด้วยกุญแจ....ไม่ทราบว่าจะต้องเสียเงินอีกกี่บาทค่ะเนี่ย.......

กล่องน่าจะเสียคับ ถ้าซ่อมตามร้านกระจกไฟฟ้า เค้าคิด 1200 คับ ลองเช็คดูก่อนคับ ว่าสาเหตุจากอะไร

ไปซื้อของที่ตึกศรีวรจักรชั้นล่างผมก็ใช้อยู่ ผมกระบะเอามาติดแค่2ประตู ซื้อของ 350 บาท

ของครบเลย (กล่อง+ปืนยิง2ข้าง+สายไฟ) รู้สึกมีรับติดตั้งด้วยแต่ผมเอามาให้ช่างแถวบ้านใส่ให้คับ

ถ้าเอาชุด 4 ประตู 700 บาท เอารีโมทด้วยรู้สึกจะ 900 บาท บวกลบนะคับ ไม่รวมค่าติดตั้ง

ลองเช็คดูก่อนว่าเสียจากอะไร ไม่ใช่แบตไฟอ่อนล่ะ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sat Dec 15, 2012 8:26 pm

ตามพี่พระเอกข้างบนเลยครับ
tit161
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sat Dec 15, 2012 11:17 pm

ของผมเคยเป็นให้ช่างแถวบ้านเช็ค หาตั้งนาน... สุดท้ายโดนหนูกัดสายไฟ โดนไป 100.- สบายใจ 555+
taautoat
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sun Dec 16, 2012 12:44 am

tit161 พิมพ์ว่า:
ของผมเคยเป็นให้ช่างแถวบ้านเช็ค หาตั้งนาน... สุดท้ายโดนหนูกัดสายไฟ โดนไป 100.- สบายใจ 555+
ถ้าเป็นแบบนี้ก็ดีไปนะคับ Surprised Surprised
kanjanadech
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sun Dec 16, 2012 10:29 am

ขอบคุณค่ะพี่ๆ....ไปให้ช่างเช็คแล้ว....เค้ารีเซ็ทให้ใหม่....200 บาท ค่ะ แต่ถ้าใช้ไปแล้วเป็นอีกคงต้องเปลี่ยนกล่องชุดใหม่เลยค่ะ....รีเซ็ทเองได้คงไม่โดน 200 แน่ๆ[b]
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ   Sun Dec 16, 2012 9:00 pm

ดีจัยด้วยนะครับ

รถคันแรกที่มองมานาน......แสนสาหัสจริงๆค่ะ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 2ไปที่หน้า : 1, 2  Next