บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
noko
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sat Oct 09, 2010 11:24 am

หวัดดีค่ะ สมาชิกใหม่จะได้รถวันจันทร์นี้แล้วค่ะ รถปี 94 เกี่ยร์ออโต้
รถติดแก๊สมาแล้วแต่อยากจะย้ายลงใต้ท้องรถเพราะต้องการพื้นที่ใช้สอย
- van มีที่ติดข้างใต้ได้ไหม
- ใช้ถังกี่ลิตรดีคะ อยากใช้ถังเล็กๆหน่อยอ่ะค่ะ จะได้ไม่หนักมาก
- มีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษหรือเปล่าถ้าติดใต้ท้องรถ
- ซื้อรถมาใหม่ต้องตรวจเช็คอะไรบ้าง
- ถ้าหุ้มภายใน (หนังเที่ยม) ใหม่ ต้องมีงบเท่าไหร่คะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ ถามเยอะหน่อยนะคะ
ขึ้นไปข้างบน Go down
popkeang
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sat Oct 09, 2010 3:55 pm

ผมก็ติดนะแต่ติดไว้ด้านบน
ช่างมันไม่แนะนำให้ผมทำเพราะรถผมมันเตี้ย
เลยไว้ด้านบน
ตอนแรกก็อยากได้พื้นที่ไว้ใช้งาน แต่เอาเข้าจริงไม่ได้ใช้เลย
dew
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sat Oct 09, 2010 5:07 pm

ถังแก๊สติดใต้ท้องได้เต็มที่ 48ลิตร ได้แบบหูข้างจะเนียนมาก ถ้าใหญ่กว่านี้ก็ติดได้แต่จะดูมันห้อยๆ

หรือมีทุนหน่อยถังโดนัทไปเลยครับ ตอนนี้ถังใหม่ของไทยมีมอก.จดทะเบียนผ่านแล้ว

ใบละ7000กว่าๆ ให้ร้านติดตั้งทำการ์ดกันให้ด้วยตามกฏของขนส่งก็ปลอดภัยแล้วครับ

ส่วนเรื่องซื้อรถใหม่มา หลักๆควรจะเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด และตรวจดูเครื่อง ช่างล่าง เบรค

อะไรไม่ดีก็ค่อยๆเปลี่ยนทำไป เรื่องหุ้มเบาะใหม่ ลองเช็คราคาดูก่อน บางทีค่าแรงอาจแพงกว่าหรือพอๆกับ

เปลี่ยนเบาะนอกสวยๆเลย ถ้าใกล้เคียงกันเปลี่ยนเบาะนอกคุ้มกว่าครับ Very Happy
Van X
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sat Oct 09, 2010 6:09 pm

รถผม ติดใต้ท้องรถ 58 ลิตร สูงกว่าคานอีกครับ น้ำหนักก็ปรกตินะครับ ท้ายไม่ห้อย

ตามกฏของขนส่ง ระยะผมจำไม่ได้

ต้องสูงจากพื้นไม่ต่ำกว่า____ซม.(อันนี้ไม่แน่ใจ) จะต้องมีแผ่นเหล็กปิดด้วย

และต้องห่างจากท่อไอเสียของรถ___ซม.(อันนี้ไม่แน่ใจ)

ปล. อยู่แถวไหนครับ เพื่อพี่ๆน้องๆแถวนั้นสะดวก จะได้ช่วยเข้าไปดูให้ครับ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sat Oct 09, 2010 6:25 pm

ตามพี่ดิวกับพี่เอ๊กซ์เลยครับ
http://nvclub.thai-forum
rut_zaa
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sun Oct 10, 2010 10:18 am

อยากถามว่าติดแบบไหนถึงจะดีครับผมไปถามเห็นมันมี 2ราคา มีหมื่นกว่าบาทกับ 2หมื่นกว่าบาท
เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นระบบแบบที่ยิงเข้าหัวฉีดโดยตรงเลยครับมันดีกว่าแบบเดิมไมครับผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้รบกวนผู้รู้หน่อยครับกำลังจะไปติดเหมื่อนกานอยากด้ายแบบที่ไม่ค่อยมีปัญหา รถผมเป็นระบบหัวฉีดครับ
dew
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sun Oct 10, 2010 12:39 pm

หมื่นกว่าบาทน่าจะเป็นระบบดูด ใช้กันมาหลายสิบปีแล้ว จูนดีๆ บำรุงรักษาดีๆ

ก็ใช้ได้ดี ปรับจูนได้ด้วยตนเองไม่ต้องใช่เครื่องมืออะไรมาก ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้

ส่วนสองหมื่นกว่าจะเป็นระบบหัวฉีด จะประหยัดแก๊สกว่าระบบดูด เวลาปรับจูน

ต้องใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ของแต่ละยี่ห้อปรับจูน เลือกอุปกรณ์ยี้ห้อที่ดีหน่อยและติดตั้ง

จากอู่ที่ใหญ่เชื่อถือได้หน่อยเวลามีปัญหาจะได้เซอร์วิสเราได้ ไม่ใช่ปีนึงผ่านไป

อู่หายไปแล้ว ต้องไปวิ่งหาโปรแกรมหาช่างใหม่อีก Very Happy
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Sun Oct 10, 2010 9:00 pm

ระบบดูดจู๊ดๆดีกว่าครับ ไม่ต้องเข้าคอมส์ให้ยุ่งยาก ปรับจูนตั้งเอง จะเอาแรงหรือประหยัดก็ทำเองได้คร้าบบบบบบบบบบบบบบ
rut_zaa
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Mon Oct 11, 2010 4:28 pm

ครับขอบคุณครับ
noko
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Tue Oct 12, 2010 1:33 pm

ขอบคุณทุกคำตอบมากค่ะ อยู่แถวบางบอนค่ะ van สีดำ
ถังโดนัทก็น่าสนใจเนอะ แต่ราคาแรงอยู่ขอชั่งใจนิดนุง
รายการแรกเอารถไปเปลี่ยนแมกซ์กับยางก่อนเรยค่ะ
เพราะของเก่ามาแบบหน้า 13 หลัง 14 หลังมีเจาะรูเพิ่มอีก
ไปทำให้เหมือนเดิมก่อน ขับไปสั่นไปตลอดทางเรย
แล้วค่อยเข้าอู่เรื่องแก๊สกับตรวจเช็ค ต้องค่อยๆ ทำไปจริงๆ อ่ะ

อยากถามพี่ๆ ว่ากระจกมองข้างซ้ายเนี่ย ทำไมปรับยังไงก็ไม่ได้มุมซะที
เหมือนมันบอดไปเลยอ่ะ แก้งัยดีเนี่ย
Van X
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Tue Oct 12, 2010 3:40 pm

สงสัยว่ากระจกข้างซ้ายอาจจะเป็นของเทียมครับ

ปล.เป็นแบบไหนครับ

1.ปรับด้านนอก

2.ปรับด้านใน(มีก้านปรับ)

3.ปรับไฟฟ้า
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ   Wed Oct 13, 2010 8:13 pm

เปลี่ยนเป็นปรับไฟฟ้าเลยครับ

สอบถามเรื่องติดแก๊สใต้ท้องรถ nv van ค่ะ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1