NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ

Go down 
green nv#032
Van X
Nitcha
7 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeMon Feb 07, 2011 8:09 am

ตอนเช้าขับมาจอดที่โรงงานดี ๆ อยู่เลย เลิกงาน 5 โมงเย็นไปสตาร์ทปรากฎว่า บิดกุญแจไปที่ on แล้วไฟหน้าปัดไม่ขึ้น บิดสตาร์ทก็ไม่มีการตอบสนองใด ๆ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากปัญหาอะไรได้บ้างครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
Van X
Moderator
Van X

รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeMon Feb 07, 2011 8:34 am

อาการน่าจะเกิดจากไดชาร์ทเสีย แล้วเครื่องก็เลยดึงไฟจากแบตเตอรี่ จนหมดครับ

ลองหารถมาพ่วงแบตเตอรี่แล้วสตร์าทรถดูนะครับ

ปล.ถ้าจะลองเช๊คว่าแบตเตอรี่หรือไดชาร์ท ลองง่ายๆครับ ติดเครื่องให้ได้

เสร็จแล้วถอดขั้วลบแบตเตอรี่ออก

- ถ้าเครื่องดับ ก็เป็นที่ไดชาร์ท

- ถ้าเครื่องไม่ดับ ก็แบตเตอรี่เสีย
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeMon Feb 07, 2011 8:47 am

ครับ แบตหมดครับ ต้องหาสาเหตุให้เจอ

- สาเหตุตามคำตอบข้างบนก็ใช่ครับ รถมีการใช้ไฟทั้งคืน ถึงจะเป็นไฟหรี่ ไฟเบรค แบตก็หมดได้ครับ (ต้องนำแบตที่หมดไปชาร์จไฟให้เต็ม กลับมาใช้ต่อได้)

- น้ำกลั่น+ขั้วแบต (น้ำกลั่นแห้ง ขั้วแบตหลวม มีขี้เกลือ อันนี้ก็ทำให้ไฟไม่มีได้ด้วย)

- แบตเสื่อมไม่เก็บไฟ (เช็คอายุแบต เกิน 3 ปีไปแล้วมีโอกาสเสื่อมครับ)

- ไดชาร์จ ไม่ชาร์จไฟ (ลองเข็นกระตุก หรือพ่วงแบต ให้เครื่องติด ถ้ามีมิเตอร์วัดไฟลองวัดดูครับไฟมีกี่ volt ติดเครื่องเดินเบาไฟต้องมีประมาณ 13V นิดๆ เปิดแอร์เปิดไฟหน้าเปิดวิทยุไม่ควรต่ำกว่าซัก 12.5V ลองวิ่งดูซักพักไฟหน้าปัดท์โชว์รูปแบตหรือไม่)

ลองเช็คดูครับ ใครมีอะไรเพิ่มเติมเข้ามาช่วยกันครับ... :
D
slimant
Moderator
slimant

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeMon Feb 07, 2011 9:36 am

โดน ขโมย แบต ???
https://www.facebook.com/slimant
Fisho
NCT FULL MEMBER
Fisho

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeMon Feb 07, 2011 10:09 am

หมดไฟ ???
Van X
Moderator
Van X

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeMon Feb 07, 2011 2:25 pm

นกเขาไม่ขัน ???
NooM
Moderator
NooM

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeMon Feb 07, 2011 4:38 pm

มาเอาที่ผมดิ ไฟเย๊อะ
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeTue Feb 08, 2011 1:55 pm

รถสตาร์ทติดแล้วครับ ด้วยการพ่วงแบต แล้วลองถอดขั้วลบออกตามที่คุณเอ็กซ์บอก เครื่องไม่ดับครับ แบบนี้แสดงว่าแบตไปแล้วใช่ไหมครับ

แต่ผมสงสัยอยู่หน่อยว่าแบตลูกนี้ผมเปลี่ยนมาเมื่อ 12 สิงหาคม 52 นับอายุแล้วยังเพิ่งจะขวบครึ่ง มันเสื่อมเร็วแบบนี้เลยเหรอครับ เดี๋ยวผมคงต้องซื้อลูกใหม่ เพื่อน ๆ ท่านใดใช้แบตอะไรกันอยู่บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Fisho
Fisho

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeTue Feb 08, 2011 1:59 pm

แบบเติมน้ำกลั่นยี่ห้อมาตรฐานครับ cheers
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeTue Feb 08, 2011 8:35 pm

Nitcha พิมพ์ว่า:
รถสตาร์ทติดแล้วครับ ด้วยการพ่วงแบต แล้วลองถอดขั้วลบออกตามที่คุณเอ็กซ์บอก เครื่องไม่ดับครับ แบบนี้แสดงว่าแบตไปแล้วใช่ไหมครับ

แต่ผมสงสัยอยู่หน่อยว่าแบตลูกนี้ผมเปลี่ยนมาเมื่อ 12 สิงหาคม 52 นับอายุแล้วยังเพิ่งจะขวบครึ่ง มันเสื่อมเร็วแบบนี้เลยเหรอครับ เดี๋ยวผมคงต้องซื้อลูกใหม่ เพื่อน ๆ ท่านใดใช้แบตอะไรกันอยู่บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ไม่โทรหาผมล่ะครับ อยู่ อมตนครเหมือนกันแค่นี้เอง ผมอยู่ติดกับ NOK ถ้ามีปัญหาอะไรอีกก็โทรหาผมนะครับ081-9888924 อ๊อดครับ ถ้าไม่ติดต่อมาก็ไม่ได้ฝาปิดใต้พวงมาลัยนะจ๊ะ555
http://nvclub.thai-forum
Nitcha
NCT SENIOR
Nitcha

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeWed Feb 09, 2011 8:12 am

ขอบคุณมากเลยพี่อ๊อด วันนี้ผมมีปัญหาอยู่เรื่องนึงครับ พอดีมีเหล้าอยู่ในรถขวดนึงไม่มีคนกิน พี่อ๊อดช่วยผมได้ป่าวครับ
Fisho
Fisho

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeWed Feb 09, 2011 8:26 am

พี่อ๊อดเค้าเลิกแล้วคับ เห็นบอกทำเพื่อเมีย อิอิ Laughing
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeThu Feb 10, 2011 9:58 pm

เรื่องบางเรื่องก็มีข้อยกเว้นคับพี่โช่
Fisho
Fisho

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeFri Feb 11, 2011 11:15 am

ได้คับป๋า งั้นเสาร์นี้มารับเค้าด้วยน๊า lol!
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ    รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ  I_icon_minitimeTue Feb 15, 2011 10:16 pm

แหม มาเปิดช้าไปหน่อย ไม่งั้นจะให้ขับรถให้ซะหน่อย เราจะได้กินเหล้า555

รถผมป่วยครับ เพื่อน ๆ ช่วยดเูอาการให้หน่อยครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1