บ้านช่วยเหลือค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม

Go down 
ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3
ผู้ตั้งข้อความ
beer_bangbon
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 10:25 am

Fisho พิมพ์ว่า:
พี่เบียร์ไปไหนอย่าลืมบอกผมด้วยนะคับ ผมจะตามไปให้สอนวิชาคอมด้วยน่ะคับ Cool

ครับผม อิอิ วันเสาร์นี้ว่าจะไป บางเลน ครับ เง้อ
ขึ้นไปข้างบน Go down
Fisho
NCT FULL MEMBER

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 2:06 pm

beer_bangbon พิมพ์ว่า:
พี่เบียร์ไปไหนอย่าลืมบอกผมด้วยนะคับ ผมจะตามไปให้สอนวิชาคอมด้วยน่ะคับ Cool

ครับผม อิอิ วันเสาร์นี้ว่าจะไป บางเลน ครับ เง้อ

อ้าว แล้วไม่ไปบางแสนกะผมแล้วเหรอพี่ Rolling Eyes
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 2:10 pm

อ้าว แล้วไม่ไปบางแสนกะผมแล้วเหรอพี่ Rolling Eyes

มีงานที่บางเลนนะครับ ไม่ไปก็ไม่ได้ แต่คิดจะเบี้ยวอยู่เหมือนกันครับ อิอิ
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 2:12 pm

ของผม windows 3.11 อยากอัพเป็น windows 7 อ่ะคับ พี่เบียร์ทำให้หน่อยได้ป่าวคับ tongue

ได้ครับ อิอิ แต่เพิ่มตังนิดหน่อยนะท่าน อิอิ
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 2:15 pm

sorawas พิมพ์ว่า:
sorawas พิมพ์ว่า:
คอมผมเสียอะ บูตเข้าวินโดว์ได้บ้างไม่ได้บ้าง ลงวินใหม่แล้ว ก็ไม่ได้
เปลี่ยน power ใหม่แล้วก็ไม่ได้ เปลี่ยนแรมแล้วก็เหมือนเดิม
สรุป รับซ่อมปะ อิอิ

แล้วจอ lcd มันพับลงมาทับลำโพง เสียเลยอะ ซ่อมได้ปะ ส่งเครมแล้วเขาไม่รับ ให้ซื้อใหม่อย่างเดียวเลย

บ้านอยู่แถวใหนครับ ถ้าใกล้ๆผม ยกมาเลยดูให้ฟรีครับ

จอ LCD มีที่ซ่อมอยู่ครับ แต่ ราคาซ่อมกับซื้อใหม่ ต้องดูว่าขนาดจอ เท่าไหร่ ถ้าเป็น 22 นิ้ว ขึ้นไปก็น่าซ่อมครับ

อิอิ ของท่านอาการที่บอกมา ผมว่าน่าจะเป็น ที่ HDD มากกว่านะครับ ลองเปลี่ยนแล้วลองลงใหม่ดู น่าจะผ่านนะครับ

ฮาร์ดดิสลองแล้วเหมือนเดิม
จอ 18.5 นิ้วมั้ง ใช้ได้ไม่ถึงเดือนเลย
ผมอยู่แถว ม.เกษตร
พี่อยู่แถวไหนเอ่ย

ผมอยู่แถวบางบอนครับ
เรื่องจอ 18.5 นิ้ว 5hkc9d ซื้อใหม่คุ้มกว่าครับ

ลองดูพวกสาย sata ด้วยนะครับ บางที่ทุงอย่างโอเคหมดแล้วแต่สายมีปัญหาก็มีให้เห็นอยู่
7sin
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 4:11 pm

สอบถามครับ
มีวิธีใหนที่จะทำให้ i7 ทำงานเต็มที่ทั้ง 8 core บ้างครับ
เพราะตอนนี้ เท่าที่ผมใช้ มันทำงานแค่ 6 core อีก 2 core มันไม่ค่อยทำงานครับ
อยากใช้งานให้เต็มที่ ครับ

win7 untimate 64bit
Ram 2X2gb
VGA ATI 512M
HDD 256 GB SSD

แก้ไขล่าสุดโดย 7sin เมื่อ Tue May 24, 2011 4:14 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 4:13 pm

7sin พิมพ์ว่า:
สอบถามครับ
มีวิธีใหนที่จะทำให้ i7 ทำงานเต็มที่ทั้ง 8 core บ้างครับ
เพราะตอนนี้ เท่าที่ผมใช้ มันทำงานแค่ 6 core อีก 2 core มันไม่ค่อยทำงานครับ

เขา bios เขาไปปิดการทำงานพวกฟังก์ชั่นประหยัดพลังงาน ให้หมดเลยครับ แค่นี้แหละครับ

mainboard ใช้ตัวใหนอยู่ครับ
7sin
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 4:15 pm

7sin พิมพ์ว่า:
สอบถามครับ

เขา bios เขาไปปิดการทำงานพวกฟังก์ชั่นประหยัดพลังงาน ให้หมดเลยครับ แค่นี้แหละครับ

mainboard ใช้ตัวใหนอยู่ครับ

เดี๋ยวกลับบ้านไปลองครับ
TEERASIT
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue May 24, 2011 10:38 pm

ผมว่า ดีฟ้อล ของ เค๊า ทำมาดีแล้วนะครับ เรื่อง รันไม่เต็ม เป็นการ เซพ การวิ่งของ ระบบ ให้เหลือพื้นที่ Over load ...
Fisho

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Wed May 25, 2011 9:45 am

โอ้ว ได้ความรู้เยอะเลยคับ ไว้จะลองไปทำตามนะคับ
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Wed May 25, 2011 11:58 am

อิอิ เราสามารถเว็ตอะไรเพิ่มเติมได้อีกเพียบครับสำหรับในไบออส

ต้องขอบอกว่าค่าเดิมที่เขาเซ็ตให้มานั้นคือค่าโรงงาน ที่จะทำให้เครื่องไม่มีปัญหา แต่ด้วยความจริงแล้ว ณ ตอนนี้
พวก บริษัทเจ้าของโปรดักทั้งหลาย ได้คัดตัวทุกคนทัวโลกเพื่อเอามาแข่งขัน การทำโอเวอร์คล๊อก ซึ่งจะมีจัดขึ้นทุกปี
หลักๆ มี 3 ค่าย คือ Gigabyte MSI และ Asus
มองกันแล้วว่า ทางเจ้าของเขาได้อะไร เขาได้ทีม R&D โดยที่ไม่ต้องจ้างเลยงัยครับเพื่อพัฒนาโปรดักส์เขาเขาต่อไป

ผมจึงแนะนำว่า ค่าดีฟอลของโรงงานที่มา เราต้องมีปรับนิดหน่อยเพื่อให้เข้ากับการใช้งานของเราด้วยอะครับ

TEERASIT
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Wed May 25, 2011 12:40 pm

ต่างกรรมต่างวาระครับ
คนผลิตเค้าคิดจาก 1 ไปถึง จุดสำเร็จ
แต่ user แบบเราคิดจาก จุดสำเร็จ ย้อนไปหา จุดเริ่มต้นVery Happy
Fisho

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Wed May 25, 2011 1:34 pm

ส่วนผมคิดจากจุดเริ่มต้น ไปจนถึงจุดสตาร์ท อ่ะคับ tongue
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Wed May 25, 2011 2:45 pm

Very Happy อิอิ ครับ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Wed May 25, 2011 9:33 pm

พี่เบียร์ครับ แค้ประเบิดในเมนบอร์ด2ตัวอ่ะพี่ แต่ยังเล่นได้อยู่ ถ้านานไปจะพังมั๊ยครับพี่
http://nvclub.thai-forum
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Thu May 26, 2011 9:29 am

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:
พี่เบียร์ครับ แค้ประเบิดในเมนบอร์ด2ตัวอ่ะพี่ แต่ยังเล่นได้อยู่ ถ้านานไปจะพังมั๊ยครับพี่

อิอิ มีโอกาศครับ แค่ Capa ส่วนใหญ่เป็นตัวหรองกระแสให้เรียบขึ้น ต้องดูว่ามันอยู่จุดใหนของบอร์ดก่อนอะคัรบ แต่ถ้ายังใช้งานได้แสดงว่าหน้าที่มันไม่สำคัญเท่าไหร่ อิอิ ปล่อยใช้ยาวๆไปเลย อิอิ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Thu May 26, 2011 10:41 pm

สงสัยต้องไปใช้บริการพี่เร็วๆนี้แน่เลย555
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Fri May 27, 2011 10:03 am

สงสัยต้องไปใช้บริการพี่เร็วๆนี้แน่เลย555

ยินดีครับผม เพราะยังงัยผมต้องหาเวลาเอารถไปรื้อที่ท่านอยู่แล้ว อิอิ
กล้วยหอม
Moderator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Sat May 28, 2011 11:37 pm

อย่าลืมเอาแผ่นวินโดว์มาด้วยนะคับพี่555
รอร้อรออิอิ
osirismix
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Sun May 29, 2011 4:47 am

เป็นพี่ซีรึว่าโน้ตบุคคับ

PC จ้ะ
nuttza
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Fri Jun 03, 2011 7:04 pm

รบกวน ถามเรื่อง Harddisk sata2 กับ sata3 หน่อยครับ คือบอร์ดผมใส่ sata2 อยู่ แล้วถ้าผมจะซื้อ Harddisk sata 3 มาใส่ มันจะใส่ได้ไหม รองรับไหมครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่ามันรองรับหรือไม่

ผมมีเครื่องเล่น HD Player รุ่นนี้อยู่

http://www.mc.co.th/products/view/1198/egreat-r200-hdd-player-all-in-one

อยู่ มันใส่ Harddisk sata ได้ไม่รู้ว่ามันจะใส่ sata 3 ได้ไหม
NCT SENIOR

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Mon Jun 06, 2011 11:26 am

nuttza พิมพ์ว่า:
รบกวน ถามเรื่อง Harddisk sata2 กับ sata3 หน่อยครับ คือบอร์ดผมใส่ sata2 อยู่ แล้วถ้าผมจะซื้อ Harddisk sata 3 มาใส่ มันจะใส่ได้ไหม รองรับไหมครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่ามันรองรับหรือไม่

ผมมีเครื่องเล่น HD Player รุ่นนี้อยู่

http://www.mc.co.th/products/view/1198/egreat-r200-hdd-player-all-in-one

อยู่ มันใส่ Harddisk sata ได้ไม่รู้ว่ามันจะใส่ sata 3 ได้ไหม

ใส่ได้ครับ แต่มันไม่วิ่งเท่า sata3 แต่จะวิ่งเท่า sata2 แทนครับผม

การืดที่จะดูว่าบอร์ดรองรับหรือไม่ดูได้จากข้างกล่อง mainboard ได้เลยครับ
nuttza
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม    Tue Jun 07, 2011 6:56 am

ขอบคุณมากเลยพี่จะได้ไม่ต้องกลัวซื้อผิดมาใส่

ยินดีให้คำปรึกษา เรื่องคอม
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 3 จาก 3ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3