NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ

Go down 
CCCiiiSSS
Lee-O
กล้วยหอม
llboozzer
slimant
7sin
Fisho
Van X
taxi39
13 posters
ไปที่หน้า : Previous  1, 2
ผู้ตั้งข้อความ
nuinv
NCT FRESHY
nuinv

ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeThu Jun 09, 2011 12:51 pm

แบบดูดครับผม
ขึ้นไปข้างบน Go down
Fisho
NCT FULL MEMBER
Fisho

ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeThu Jun 09, 2011 3:38 pm

taxi39 พิมพ์ว่า:
ว้าววว

ขอบคุณ ทุกคำตอบนะครับ

ผมจะพยาม สรุปๆ และเก็บไว้เป็นความรู้

เผื่อตอนสัมภาษณ์โดนอีก 55+

สรุปแล้วได้ความว่าอย่างไร ก็เอามาสรุปให้ฟังมั่งนะ เพราะผมมึนตึบไปหมดแล้วเนี๊ยะ scratch
taxi39
NCT SENIOR
taxi39

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeThu Jun 09, 2011 4:49 pm

Fisho พิมพ์ว่า:
taxi39 พิมพ์ว่า:
ว้าววว

ขอบคุณ ทุกคำตอบนะครับ

ผมจะพยาม สรุปๆ และเก็บไว้เป็นความรู้

เผื่อตอนสัมภาษณ์โดนอีก 55+

สรุปแล้วได้ความว่าอย่างไร ก็เอามาสรุปให้ฟังมั่งนะ เพราะผมมึนตึบไปหมดแล้วเนี๊ยะ scratch

อิอิ

ต้องใช้เวลาสรุปนานหน่อยครับ

พี่ๆเเต่ละคัน แน่นๆกันทั้งนั้น afro
Petch
NCT FRESHY
Petch

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeFri Jun 10, 2011 5:51 pm

nuinv พิมพ์ว่า:
แบบดูดครับผม
1. สตาร์ทด้วยน้ำมัน
2. ในกรณีเครื่องเย็นติดเครื่องให้เครื่องอุ่นๆก่อน
3. ขณะที่เครื่องติดอยู่
- คลายพาวเวอร์วาล์ว (วาล์วกลางสาย) ทวนเข็มนาฬิกาออกเกือบสุด
- ใช้เหรียญบาทคลายปุ่ม Sensitive (ปุ่มใหญ่หัวทองเหลือง) ทวนเข็มออกประมาณ 3 รอบ จากต่ำแหน่งขันเข้าสุด
- สุดท้ายใช้ใขควงแบนเล็กคลายน็อต Idle (น๊อตทองเหลืองตัวเล็ก) ทวนเข็มออกมาจากต่ำแหน่งขันเข้าสุดประมาณ 3 รอบเหมือนกัน
4. สับสวิตช์มาใช้โหมด "แก๊ส"
- ถ้าเครื่องดับให้สตาร์ทด้วยน้ำมันใหม่ แล้วคลายปุ่ม Sensitive และ Idle ออกอย่างละครึ่งรอบ
- ถ้าไม่ดับ ขั้นต่อไปเร่งเครื่องค้างไว้สัก 2000 รอบกว่าๆ แล้วหมุนพาวเวอร์วาล์วตามเข็วนาฬิกาเข้าไปเรื่อยๆ จนรู้สึกเหมือนเครื่องกระตุกจะดับ ให้หยุด จากนั้นคลายออกอย่างช้าๆจนเครื่องกลับมานิ่งที่ 2000 รอบเหมือนเดิม จากจุดที่เริ่มนิ่งให้คลายต่ออีกประมาณครึ่งรอบ หาอะไรมาร์คตรงนี้ไว้ก็ดี ต่อไปนี้ตรงนี้แทบไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวถ้าไม่เปลี่ยนเครื่องที่มีความจุมากกว่าเดิม
- ขั้นต่อมาเป็นการจูนรอบเดินเบา อันดับแรกให้ใช้เหรียญบาทหมุนปุ่ม Sensitive ตามเข็มนาฬิกาเข้าไปอย่างช้าๆ ถ้าเมื่อไหร่เครื่องเหมือนจะดับใช้ไขควงคลาย Idle ออกมาช่วยนิดหน่อย แล้วค่อยๆหมุนปุ่ม Sensitive เข้าไปอย่างช้าๆจนสุดคาไว้อย่างนั้น จากนั้นใช้ไขควงหมุน Idle เข้าช้าๆจนเหมือนเครื่องจะดับ =>หยุด จำตำแหน่งไว้ แล้วหมุนออกอย่างช้าๆ (เครื่องจะเร่งขึ้นเอง) จนเหมือนเครื่องจะดับอีกเหมือนกัน =>หยุด จำตำแหน่งไว้ แล้วหมุน Idle ให้อยู่ตรงกลางระหว่างสองตำแหน่งนั้น แล้วให้มาร์คตำแหน่ง Idle ไว้
- ขั้นสุดท้ายเป็นการจูนความไวในการเร่งคือการจูน Sensitive วิธีการคือ ให้ค่อยๆหมุน Idle เข้าไปพอเครื่องเหมือนจะดับ ก็คลาย Sensitive ออกมาประคองรอบเครื่องไว้ ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนสามารถปิด Idle ได้สุดโดยที่เครื่องไม่ดับ ขั้นต่อไปคือ ค่อยๆหมุน Sensitive เข้าไปอย่างช้าๆ จนรอบเดินเบาเครื่องต่ำลงไปเหมือนจะดับ เอาให้ใกล้จุดที่จะดับมากที่สุดโดยใช้ความรู้สึกเอา จากนั้นก็คลาย Idle ออกมาให้อยู่ที่ตำแหน่งที่มาร์คไว้ก่อนหน้า ซึ่งรอบเครื่องจะต้องนิ่ง เป็นอันว่าเสร็จในเบื้องต้น => ดับเครื่อง มาร์คตำแหน่งไว้ทุกจุด
5. สตาร์ทเครื่องใหม่ในโหมดแก๊ส แล้วลองไปวิ่งดู เป็นการขับไปจูนไป หาถนนโล่งซักหน่อย ลากรอบไปสัก 4000 รอบที่เกียร์ 2 (อย่าพึ่งใส่เกียร์อื่นนะ) ถ้ารอบมันกวดไปได้แบบไม่ฟอดแสดงว่าพาวเวอร์วาล์วจ่ายแก๊สพอ ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับพาวเวอร์วาล์วอีก ถ้ามันไปไม่ถึง จอดรถแล้วคลายพาวเวอร์วาล์วออกมาทีละครึ่งรอบแล้วทดลองขับจนกว่าจะลากรอบได้ถึงรอบสูงสุดที่ต้องการ
6. สุดท้ายเป็นการปรับ Sensitive เพื่อให้เข้ากับความรู้สึกคนขับ โดยขับให้ครบทุกเกียร์เกียร์ พยายามสังเกตอัตราเร่ง ว่ามันใกล้เคียงหรือเท่ากับตอนใช้น้ำมันหรือไม่ ถ้าใกล้เคียงหรือพอใจกับอัตราเร่งก็จบ ถ้าไม่หรือรู้สึกว่าเหยียบคันเร่งไปแล้วรอรอบหรือหน่วงก่อนค่อยพุ่งขึ้นมาทีหลัง แสดงว่า Sensitive มากไป (แก๊สมาเร็วแต่เผาไม่ทัน) ก็หมุน Sensitive เข้าไปทีละ 1/8 รอบ ขับไปจูน จนกว่าจะพอใจ แต่ถ้าเป็นแนวเร่งแล้วหน่วงมาแบบเอื่อยๆ แสดงว่าแก๊สน่าจะจ่ายไม่ทัน (โชคไม่ดีก็แบ็คไฟร์) ก็คลาย Sensitive ออกทีละ 1/8 รอบ ขับไปจูน จนกว่าจะพอใจเช่นกัน แล้วใช้งานปกติผ่านไปสัก 1-2 อาทิตย์ หากมันกินแก๊ส (กม./ลิตร) มากกว่าน้ำมันเกินไป หรือปกติไม่ค่อยใช้รอบสูงๆ (เกิน 4000 รอบ) ก็หมุนพาวเวอร์วาล์วเข้าราวๆ ¼ ถึง ครึ่งรอบเพื่อช่วยประหยัดแก๊ส

ปล. วิธีการดังกล่าวเป็นแนวทางเบื้องต้นที่ผมเคยอ่านของท่านอื่นมา แล้วลองผิดลองด้วยประสบการณ์ตัวเอง จึงมาเล่าต่อ อาจไม่เหมือนต้นฉบับหรือถูกต้องตามหลักวิชาการ แต่ทุกวันนี้รถผมก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหา และประหยัดเป็นที่น่าพอใจ
nuinv
NCT FRESHY
nuinv

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Jun 11, 2011 7:51 am

ขอบคุณครับความรู้ทั้งนั้น ดูเหมือนจะยาก แต่พยายาม
nuinv
NCT FRESHY
nuinv

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Jun 11, 2011 8:12 am

อ่านแล้วผมก็งง ขั้นตอนที่1. สตาร์ทน้ำมันและปรับสวิทซ์มาที่แก๊ส น้ำมันไม่ท้วมหรือครับ เห็นช่างบอกว่าถ้าใช้น้ำมันให้เร่งเครื่องจนสะดุดก่อนแล้วค่อยปรับมาที่แก๊ส กันน้ำมันท่วม
nuinv
NCT FRESHY
nuinv

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Jun 11, 2011 8:13 am

มีรูปก็ดีครับจะได้เห็นภาพอิอิ
Petch
NCT FRESHY
Petch

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Jun 11, 2011 10:12 pm

nuinv พิมพ์ว่า:
อ่านแล้วผมก็งง ขั้นตอนที่1. สตาร์ทน้ำมันและปรับสวิทซ์มาที่แก๊ส น้ำมันไม่ท้วมหรือครับ เห็นช่างบอกว่าถ้าใช้น้ำมันให้เร่งเครื่องจนสะดุดก่อนแล้วค่อยปรับมาที่แก๊ส กันน้ำมันท่วม
พอดีผมอธิบายข้ามไปหน่อยครับ
ถ้าเป็นเครื่องคาร์บูก็ทำตามนั้นครับ รถผมก็เครื่องคาร์บู ถ้ารถอยู่กับที่ก็จะเร่งเครื่องค้างในโหมดน้ำมันจนสะดุดแล้วโยกสวิตช์มาโหมดแก๊ส แต่ถ้ากำลังขับๆอยู่ โยกสวิตช์มาตรงกลาง พอรู้สึกสะดุด ก็จะค้างเกียร์ล่าสุดไว้ปล่อยไหลไปพร้อมกับสับมาโหมดแก๊ส

ถ้าเครื่องหัวฉีดก็สับมาใช้แก๊สได้เลย แต่ก็ต้องเร่งเครื่องสักหน่อยอยู่ดี
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Jun 11, 2011 11:15 pm

ใช้น้ำมันวอร์มเครื่องก่อนแล้วดับเครื่อง
จากนั้นสับสวิทย์มาที่แก๊สแล้วสต้าท
หรือ วอร์มด้วยน้ำมันซัก5นาทีไม่ต้องดับเครื่องแล้ว ตั้งใจอ่านนะ สับสวิทย์มาตรงกลาง รอ จนรู้สึกว่าน้ำมันไกล้หมดสาย พอเครื่องไกล้จะดับจากนั้นรีบสับสวิทย์มาที่แก๊สแต่ต้องเร็วด้วยนะ จบข่าว
งงมั๊ย
http://nvclub.thai-forum
nuinv
NCT FRESHY
nuinv

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSun Jun 12, 2011 9:22 am

OK แบบที่ช่างบอกเลยครับ Very Happy
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSun Jun 12, 2011 11:34 am

ไม่ต้องเชื่อป๋มมากก็ได้น้าตะเองอิอิอิ
แต่ป๋มก็ทำแบบนี้แหละแรกๆที่ยังใช้น้ำมัน แต่เดี๋ยวนี้ลืมน้ำมันไปแล้วเพราะแก๊สอย่างเดียวแล้วจ้า ยังไงก็โทรปรึกษาได้คับ
nuinv
NCT FRESHY
nuinv

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeMon Jun 13, 2011 7:55 am

Shocked
Petch
NCT FRESHY
Petch

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeMon Jun 13, 2011 9:37 am

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องเชื่อป๋มมากก็ได้น้าตะเองอิอิอิ
แต่ป๋มก็ทำแบบนี้แหละแรกๆที่ยังใช้น้ำมัน แต่เดี๋ยวนี้ลืมน้ำมันไปแล้วเพราะแก๊สอย่างเดียวแล้วจ้า ยังไงก็โทรปรึกษาได้คับ

เหมือนพี่อ๊อดเลย ตอนนี้สวิตช์ผมอยู่ที่โหมดแก๊สเกือบตลอด สตาร์ทแก๊สดับแก๊ส นานๆทีมาใช้น้ำมัน โซลินอยวาล์วซึมซะงั้น 5555
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeThu Jun 16, 2011 10:41 pm

เชื่อเต๊อะ รับรองจะติดใจอิอิ
nuinv
NCT FRESHY
nuinv

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeFri Jun 17, 2011 7:39 am

ผมสงสัยจังครับพี่กล้วยหอม ผมเอาเข้าอู่ที่ติดตั้งเข้าไปจูนเครื่องเพราะมันสะดุด พอจูนเสร็จตอนที่ออกมาจากอู่จนถึงบ้านก็หายยังไม่เป็นอะไร แต่พอข้ามวันสะดุดอีกแร่ะมันเพราะอะไรครับ
Mad ผมจึงอยากจูนให้เป็นบ้างอะครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ   ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ - Page 2 I_icon_minitimeSat Jun 18, 2011 9:17 pm

แบบนี้ต้องมาติวแบบ...........ตัวต่อตัว...........เสื้อผ้าไม่เกี่ยวอิอิอิ
ล้อเล่ง

ขอความรู้เรื่อง "แก๊ส" เปลี่ยบเทียบกับ "น้ำมัน" หน่อยครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 2 จาก 2ไปที่หน้า : Previous  1, 2
 Similar topics
-
» nissan nv 1600 หัวฉีดAUTO น้ำมัน+แก็ส ขับๆไปแล้วดับครับ
» สอบถามเกี่ยวกับอาการ รถ หน่อยครับ
» ขอถามวิธีการเลือกซื้อสายหัวเทียนมือ 2 หน่อยครับ
» รบกวนพี่ ๆ หน่อยครับ ราคาค่าซ่อม โอเคมั้ยครับ แพงไปหรือเปล่า
» แนะนำอู่ซ่อม NV หน่อยครับ