NV Club Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NV Club Thailand. U Will Never Drive Alone

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ขอความช่วยเหลือครับ

Go down 
5 posters
ผู้ตั้งข้อความ
BJ7766
NCT FRESHY

ขอความช่วยเหลือครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeWed Jun 29, 2011 9:18 am

รถผมเครื่องคาร์บู มีอาการสะดุด วูบ เบาดับ ขับไปดีๆก็ดับ ผมเปลี่ยนหัวเทียน สายหัวเทียน กรองอากาศ แล้วก็ยังดับ ล่าสุดเปลี่ยนกรองเบ็นซิน(มันเก่าดำปิดปี๋ป)เปลี่ยนตัวใหม่มันค่อนข้างใสจึงทำให้มองเห็นปริมาณน้ำมัน ตอนที่ใส่มันยังไม่มีน้ำมัน พอสตาร์ทเครื่องน้ำมันก็เข้ามาจนเต็มกรอง ผมจึงไปลองวิ่งดู สักพักรถก็ดับอีก ดูที่กรองเบ็นซินมีน้ำมันแค่ 1/4 ของตัวกรอง พอจอดไว้สักพัก(ดับเครื่อง) ประมาณ 2 ชั่วโมง ดูที่กรองอีกทีปรากฏวามีน้ำมันประมาณ 3/4 ของกรองตรวจดูที่สายพบว่าสายน้ำมันตรงจุดที่ต่อจากท่อเหล็กที่มาจากถังหลวม ผมจึงรัดเข็มขัดให้แน่น พอขับกลับมาก็ดับอีกกลางทาง แต่สตาร์ทใหม่ก็ติดผมจึงค่อยๆขับกลับมาอย่างนั้น(ทางมันมืดและก็เปลี่ยวมาก ไม่กล้าจอดดูรถ)ก็ดับๆติดๆมาตลอดทาง ถึงบ้านผมจึงดูที่กรองเห็นน้ำมันมีแค่ 1/4 ของกรอง ผมรอดูตอนเช้า น้ำมันก็เท่าเดิมไม่เพิ่มขึ้น
ตอนนี้ผมไม่รู้จะแก้ยังไงแล้วครับ ใครรู้ผมด้วยจักขอบพระคุณอย่างสูง เนื่องจากผมต้องใช้รถ และที่ๆใช้มันก็ห่างอู่ เป็นท้องไร่ท้องนาทั้งมืด ทั้งเปลี่ยวครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ปั๊ม ac หรือท่อน้ำมันที่เป็นเหล็กอาจตัน หรือคาร์บูสกปรก นมหนูสึก หรือว่า???? ใครรู้ช่วยผมทีครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
BJ7766
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeWed Jun 29, 2011 9:46 am

ตอนนี้ผมใช้วิธีปรับรอบเดินเบาให้สูงขึ้น ก็ช่วยได้ พอขับได้แต่บางทีก็ดับ และเครื่องสั่นมากๆๆ เวลาดับเครื่องๆก็ไม่ดับทันที จะสั่นอยู่พักหนึ่งประมาณ3-5 วินาทีแล้วจึงดับ ก่อนหน้านี้ผมได้เปลี่ยนหัวเทียนตอนถ่ายน้ำมันเครื่องครับซึ่งก่อนเปลี่ยนหัวเทียนมีอาการวูบตอนเกี่ยร์ 4-5 หรือตอนเบรคลดความเร็ว หรือเหยียบคลัชเข้าเกียร์ว่างแบบสำลักนะครับ แต่พอเปลี่ยนหัวเทียนแล้วอาการจึงหนักขึ้นไม่รู้เหมือนกัน เกี่ยวกับหัวเทียนหรือป่าว หรือเป็นที่ระบบน้ำมันกันแน่ครับ
Van X
Moderator
Van X

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeWed Jun 29, 2011 9:55 am

ลองล้างคาร์บูยังครับ
Petch
NCT FRESHY
Petch

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeWed Jun 29, 2011 9:59 am

เดาว่าน้ำมันไปเลี้ยงไม่พอนะ ไม่ก็คาร์บูสกปรก
BJ7766
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeWed Jun 29, 2011 10:31 am

ขอบคุณทุกคนที่ตอบครับ...ล้างคาร์บู ต้องลองดูอ่ะครับไม่รู้จะหายหรือป่าวว่าจะล้างลิ้นปีกผีเสื้อและมอเตอร์เดินเบาด้วยเลยครับ แล้วที่กรองเบ็นซินมีปริมาณน้ำมันต่ำนี่ปกติหรือป่าวครับ จะได้ตัดทิ้งไป ...ขอบคุณมากครับ
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeFri Jul 01, 2011 11:56 pm

ถ้ายังมีน้ำมันขึ้นมาให้เห็นก็ปกติอ่ะคับ แต่ต้องลองติดเครื่องดูด้วยว่ามันปั๊มขึ้นมาป่าว
http://nvclub.thai-forum
BJ7766
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeMon Jul 04, 2011 9:57 am

กล้วยหอม พิมพ์ว่า:
ถ้ายังมีน้ำมันขึ้นมาให้เห็นก็ปกติอ่ะคับ แต่ต้องลองติดเครื่องดูด้วยว่ามันปั๊มขึ้นมาป่าว
ติดเครื่องปั๊มก็ดูดมาเต็มกรองครับ แต่พอขับออกไปก็ดับ เปิดกระโปรงดูที่กรองน้ำมันประมาณ 1/4 ครับ
jj
NCT FRESHY
jj

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeTue Jul 05, 2011 9:25 pm

ระดับนำมันที่ไม่เต็มกรอง คือเรื่องปกติครับ ข้อแนะนำมนการสังเกตครับ
- ถ้าเครื่องเย็นเครื่องทำงานปกติแต่เครื่องร้อน เร่มเร่งไม่ขึ้น แล้วก็ตามมาด้วยการดับ จอดไว้สักพัก เครื่องเย็นแล้วสตาร์ทติดอีก อาการนี้คือวาล์วยันครับ ต้องปรับตั้งวาล์ว
BJ7766
NCT FRESHY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeSat Jul 23, 2011 4:41 pm

ปกติแล้วครับ...เบิ้ลเครื่องแรงๆ ติดต่อกันประมาณ10 นาที ...มีเศษ..น่าจะเป็นพลาสติกสีขาวๆขนาดยาว 3 ซม.เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ4มิล.หลุดออกมาอยู่ที่กรองเบ็นซิน..หลังจากนั้นน้ำมันก็เต็มกรองตลอดครับ ไม่ยุบ ไม่หายเหมือนตอนแรก...และก็ไม่วอด ไม่ดับ เดินเบาปกติครับ..ก็เลยล้างคาร์บูด้วยเลยเห็นมันสกปรกมาก..ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้ครับ...
กล้วยหอม
Moderator
กล้วยหอม

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอความช่วยเหลือครับ   ขอความช่วยเหลือครับ I_icon_minitimeSun Jul 24, 2011 12:46 pm

ดีจัยด้วยครับ
http://nvclub.thai-forum

ขอความช่วยเหลือครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1